కందిరీగ విషం ఊపిరితిత్తుల వ్యాధులకు వ్యతిరేకంగా నిరీక్షణను అందిస్తుంది: మీరు ఇప్పుడు తెలుసుకోవలసినది – టైమ్స్ నౌ

కందిరీగ విషం ఊపిరితిత్తుల వ్యాధులకు వ్యతిరేకంగా నిరీక్షణను అందిస్తుంది: మీరు ఇప్పుడు తెలుసుకోవలసినది – టైమ్స్ నౌ
కందిరీగ వెనం

కందిరీగ విషం ఊపిరితిత్తుల వ్యాధులకు వ్యతిరేకంగా నిరీక్షణను అందిస్తుంది (ప్రతినిధి చిత్రం) ఫోటో క్రెడిట్: థింక్స్టాక్

న్యూయార్క్: MIT ఇంజనీర్లు కొత్త యాంటిమైక్రోబయల్ పెప్టైడ్స్ను అభివృద్ధి చేశారు, ఇది దక్షిణ అమెరికన్ కందిరీగ ద్వారా తయారయ్యే సహజంగా సంభవించే పెప్టైడ్ ఆధారంగా శ్వాస మరియు ఇతర అంటువ్యాధులకు కారణమయ్యే బాక్టీరియాను నిరోధించవచ్చు. కందిరీగలు మరియు తేనెటీగలు వంటి కీటకాలను విషం బాక్టీరియాను చంపగల కాంపౌండ్స్తో నిండి ఉంటుంది. దురదృష్టవశాత్తు, ఈ కాంపౌండ్స్లో చాలామంది మానవులకు విషపూరితమైనవి, వాటిని యాంటిబయోటిక్ ఔషధాల వాడకాని అసాధ్యంగా చేసారు.

ఏది ఏమైనప్పటికీ, ఎలుకలపై జరిపిన ఒక అధ్యయనంలో, బ్యాక్టీరియాకి వ్యతిరేకంగా శక్తివంతమైనది అయినప్పటికీ, మానవ కణాలకు విషపూరితం కాని పెప్టైప్ యొక్క వైవిధ్యాలను సృష్టించేందుకు – దక్షిణ అమెరికా కందిరీగ – పోలీబ్యాసియా పాలిస్టాలో సాధారణంగా కనిపించే టాక్సిన్ ను జట్టు పునరుద్ఘాటించింది.

వారి బలమైన పెప్టైడ్ సూడోమోనాస్ ఎరుగినోసాను పూర్తిగా తొలగించగలదని వారు కనుగొన్నారు – శ్వాస మరియు మూత్ర మార్గము సంక్రమణలకు కారణమయ్యే బాక్టీరియా యొక్క జాతి మరియు చాలా యాంటీబయాటిక్స్కు నిరోధకతను కలిగి ఉంది.

“మేము అంటువ్యాధుల చికిత్సకు ఒక ఆచరణాత్మక అణువుగా ఒక విషపూరిత అణువును పునరావృతం చేసాము,” అని MIT వద్ద ఒక పోస్ట్ డాక్టర్ పరిశోధకుడు సెసార్ డి లా ఫూంటే-నూనెజ్ చెప్పారు.

“క్రమబద్ధంగా ఈ పెప్టైడ్స్ నిర్మాణం మరియు పనితీరు విశ్లేషించడం ద్వారా, మేము వారి లక్షణాలు మరియు చర్య ట్యూన్ చేయగలిగారు,” Fuente-Nunez జోడించారు.

ప్రకృతి కమ్యూనికేషన్స్ బయాలజీ పత్రికలో ప్రచురించబడిన పెప్టైడ్, చిన్నది – కేవలం 12 అమైనో ఆమ్లాలు – పరిశోధకులు అది పెప్టైడ్ యొక్క కొన్ని రకాలైన రూపాలను సృష్టించి, వాటిని సూక్ష్మజీవులపై మరింత ప్రభావవంతం కాగలదా అని పరిశీలించవచ్చని నమ్మారు మరియు మానవులకు తక్కువ హానికరం.

ఏడు జాతులు బ్యాక్టీరియా మరియు రెండు శిలీంధ్రాలకు వ్యతిరేకంగా పెప్టైడ్స్ను పరీక్షించారు, దీని ద్వారా వాటి నిర్మాణం మరియు భౌతిక రసాయన లక్షణాలు వారి యాంటీమైక్రోబియాల్ శక్తితో పరస్పరం పరస్పరం సహకరించడం సాధ్యపడింది.

పెప్టైడ్స్ విషపూరితతను కొలవటానికి, పరిశోధకులు వాటిని లాబ్ డిష్లో పెరిగిన మానవ పిండపు మూత్రపిండాల కణాలకు బహిర్గతం చేసారు. సూడోమోనాస్ ఎరుగినోసాతో బాధపడుతున్న ఎలుకలలో, అనేక మంది పెప్టైడ్స్ సంక్రమణను తగ్గిస్తుందని, పూర్తిగా తొలగించవచ్చని కనుగొన్నారు.

“నాలుగు రోజుల తర్వాత, ఆ సమ్మేళనం పూర్తిగా సంక్రమణను క్లియర్ చేయగలదు మరియు ఇది చాలా ఆశ్చర్యకరమైనది మరియు ఉత్తేజకరమైనది, ఎందుకంటే మేము ఈ నిర్దిష్ట మౌస్ నమూనాతో గతంలో పరీక్షించిన ఇతర ప్రయోగాత్మక యాంటీమైక్రోబియల్స్ లేదా ఇతర యాంటీబయాటిక్స్లతో చూశాము” ఫూంటే-న్యునేజ్ పేర్కొన్నారు.