మణిపూర్ ప్రభుత్వం బాక్సర్ MC మేరీ కోమ్ను 'మీతోయోలైమా' శీర్షికతో – ది ఇండియన్ ఎక్స్ప్రెస్

మణిపూర్ ప్రభుత్వం బాక్సర్ MC మేరీ కోమ్ను 'మీతోయోలైమా' శీర్షికతో – ది ఇండియన్ ఎక్స్ప్రెస్
మణిపూర్ ప్రభుత్వం బాక్సర్ MC మేరీ కోమ్ను 'మీతోయోలైమా' టైటిల్తో ప్రదానం చేస్తుంది
ఎంఫాల్లో సన్మానించే కార్యక్రమంలో MC మేరీ కాంమ్.

మణిపూర్ ప్రభుత్వం మంగళవారం, మేరీ కోమ్ , ఆరు సార్లు వరల్డ్ వుమెన్ బాక్సింగ్ చాంపియన్ మరియు ఒలింపిక్ కాంస్య పతక విజేత, బాక్సింగ్ రంగంలో తన అసాధారణ సాధనకు “మీతోయిలెమా” అనే పేరు పెట్టింది.

ఇంఫాల్లోని ఖుమన్ లాంపక్ స్పోర్ట్స్ కాంప్లెక్స్లో నిర్వహించిన సన్మాన కార్యక్రమం సందర్భంగా మణిపూర్ ముఖ్యమంత్రి ఎన్. బరేన్ సింగ్ “మీథోయిలీమా” అనే పేరుతో (గొప్ప లేదా అసాధారణమైన మహిళగా అనువదించబడింది) టైటిల్ పొందింది. ఈ కార్యక్రమంలో కేబినెట్ మంత్రులు, ఎమ్మెల్యేలు, క్రీడాకారులందరూ పాల్గొన్నారు.

N. Biren టైటిల్ ప్రకటించినందున సమూహం ఏస్ పంగిలిస్ట్ నిలబడి ఇచ్చింది. ఆమె మహారాణి ధరించే రంగురంగుల వస్త్రాలతో అలంకరించారు, దీనిలో ఒక మహిళకు ఇచ్చిన అత్యున్నత స్థాయిని సూచించడానికి తల గేర్ (కజెంగ్జీ), సారాంగ్ (ఫనెక్ మాపన్ నాబి), బెల్ట్ (ఖ్వాంగెట్) మరియు చదర్ (అబా అన్నా-ఫి) ఉన్నాయి.

మణిపూర్ ప్రభుత్వం బాక్సర్ MC మేరీ కోమ్ను 'మీతోయోలైమా' టైటిల్తో ప్రదానం చేస్తుంది
ముఖ్యంగా మహారాణి చేత ధరించే రంగురంగుల వస్త్రంలో కొమ్ అలంకరించబడింది

ప్రస్తుతం కోమ్ ప్రస్తుతం నివసిస్తున్న ఇంఫాల్ పశ్చిమ జిల్లాలోని గేమ్స్ గ్రామాలకు దారితీసే రహదారి విస్తరణ MC మేరీ కోమ్ రోడ్గా ప్రకటించిందని ముఖ్యమంత్రి ప్రకటించారు. ప్రభుత్వం కూడా రూ .10,00,000 / – చెక్ (రూ .10 లక్షలు) చెక్తో అందజేసింది.

MC మేరీ కోమ్ ప్రజల మద్దతు లేకుండా తన కెరీర్లో చాలా సాధించలేకపోతుందని చెప్పారు. “నేను ప్రజల రుణాన్ని ఎలా చెల్లించాలో నాకు తెలియదు” అని ఏస్ బాక్సర్ చెప్పాడు.

కఠినమైన క్రమశిక్షణను నిర్వహించడం మరియు శిక్షణలో 100 శాతం సాంద్రత ఇవ్వడం, ఒకరి లక్ష్యాన్ని చేరుకోవడంలో కీలకమైనది అని ఆమె తోటి ఆటగాళ్లకు సలహా ఇచ్చింది. “క్రమంగా ప్రాక్టీస్ చేయండి, మీ సంబంధిత రంగాలలో పెద్ద సాధించడానికి, క్రమశిక్షణను కలిగి ఉండండి, నిర్ణయం తీసుకోండి మరియు ఉత్తమ ప్రయత్నం ఇవ్వండి” అని ఆమె జోడించినది.

ముఖ్యమంత్రి ఎన్. బిరెన్ సింగ్ మాట్లాడుతూ, మేం కోమ్ను గౌరవించే నిర్ణయం తీసుకున్నారు. మేధావులు, నిపుణులతో సంప్రదింపులు జరిపారు. ఒక యుద్ధంలో విజయాన్ని సాధిస్తున్నప్పుడు ఒక యోధుడు లేదా రాజులు / రాణులు ‘అంగంబ-ఆంగంబి’ లను గౌరవించే భావన ఆధారంగా ఈ భావన ఆధారపడి ఉంది.

మేరీ కోమ్ వంటి కుమార్తెని కలిగి ఉన్నందుకు మణిపూర్ గర్వంగా ఉంది. 2020 టోక్యో ఒలంపిక్స్ కోసం మణిపూర్ ప్రజలు తమ ప్రేమను మరియు మేరీ కోమ్కు శ్రద్ధ వహిస్తారని చెప్పారు. రాజ్యసభ సభ్యుడిగా మేరీ కోమ్ను ఎంపిక చేయాలని ముఖ్యమంత్రి నరేంద్ర మోడీని ప్రశంసించారు. దేశంలోని ఒంటరి క్రీడల విశ్వవిద్యాలయాన్ని స్థాపించడానికి మణిపూర్ను ఎంపిక చేసుకున్నారు.

మాంటీ కోంగ్ మేరీ కోమ్ మేరీ కోమ్ లేదా మాగ్నిఫిషియంట్ మేరీగా పిలువబడేది, న్యూఢిల్లీలోని జరిగిన 10 వ ప్రపంచ మహిళా బాక్సింగ్ చాంపియన్షిప్లో తన ఆరవ ప్రపంచ చాంపియన్షిప్ గోల్డ్ సాధించిన గత నెల మహిళల బాక్సింగ్లో చరిత్ర సృష్టించింది.