అమియోట్రోఫిక్ లాటరల్ స్క్లెరోసిస్ ప్రస్తుతం ఎటువంటి ఆబ్జెక్టివ్ డయాగ్నొస్టిక్ టెస్ట్ లేదు

గ్రాఫేన్, కార్బన్ రూపం మరియు 2004 లో కనుగొనబడిన ఒక సూపర్-బలమైన, అల్ట్రా-లైట్ పదార్థం, సౌకర్యవంతమైన ఎలక్ట్రానిక్ భాగాలు, సౌర ఘటం సామర్థ్యాన్ని పెంచుతుంది, మరియు బ్యాటరీలను విప్లవం చేయడానికి వాగ్దానాలు చేస్తాయి. ఇప్పుడు శాస్త్రవేత్తలు ఈ జాబితాలో మరో ఉపయోగం జతచేశారు.

ALS ను గుర్తించడం

ప్రస్తుతం ఎమిటోట్రోఫిక్ లాటరల్ స్క్లేరోసిస్ (ALS) ను కనుగొనటానికి ఈ పదార్ధం యొక్క సంభావ్య కొత్త అప్లికేషన్ను కనుగొన్నారు – ప్రస్తుతం ఇది ఏ విధమైన లక్ష్య నిర్ధారణ పరీక్షలో లేదు అనే ప్రగతిశీల మెదడు రుగ్మత. అమెరికన్ కెమికల్ సొసైటీ యొక్క అప్రైడెడ్ మెటీరియల్స్ & ఇంటర్ఫేసెస్ పత్రికలో ఇది వివరించబడింది .

ALS అనేది అస్థిపంజర కండరాలను నియంత్రించే మోటార్ న్యూరాన్స్ యొక్క వేగంగా నష్టం కలిగి ఉంటుంది, ఇది పక్షవాతానికి దారితీస్తుంది.

“ALS మరియు ఇతర neurodegenerative వ్యాధులకు పరీక్షించడానికి ఒకరోజు ఉపయోగపడే గ్రాఫేన్ యొక్క కొత్త పనిని మేము కలిగి ఉన్నాము”, సహ రచయితగా ఉన్న మొదటి రచయిత బైజింతామలా కీషీమ్, వికాస్ బెర్రీలో పనిచేస్తున్న PhD అభ్యర్థి, కెమికల్ ఇంజనీరింగ్ అసోసియేట్ ప్రొఫెసర్ ఇల్లినాయిస్లోని యూనివర్శిటీ ఆఫ్ ఇల్లినాయిస్ (UIC), ఈ కరస్పాండెంట్కు ఒక ఇమెయిల్ లో తెలిసింది.

గ్రాఫేన్ ఒక షట్కోణ లాటిస్లో ఏర్పాటు చేయబడిన కార్బన్ అణువుల ఒక పొరను కలిగి ఉంటుంది, రసాయన బంధాల ద్వారా దాని పొరుగువారికి ప్రతి అణువుకు కట్టుబడి ఉంటుంది. ఈ బంధాల యొక్క స్థితిస్థాపకత ఫోనోన్లుగా పిలువబడే ప్రతిధ్వని కంపనాలు ఉత్పత్తి చేస్తుంది.

ALS ను గుర్తించడానికి గ్రాఫేన్ యొక్క ఉపయోగం ఈ ప్రతిధ్వనించే కంపనాలు మార్చడానికి దాని సామర్ధ్యాన్ని చాలా ప్రత్యేకమైన మరియు పరిమాణాత్మక మార్గంలో లాటిస్లోకి ప్రవేశపెట్టినప్పుడు దాని యొక్క దోపిడీకి దోహద చేస్తుంది. విదేశీ మాలిక్యూల్ గ్రాఫేన్ యొక్క వైవిధ్య శక్తిని ప్రభావితం చేస్తుంది మరియు మార్పులు “రామన్ స్పెక్ట్రోస్కోపీని ఉపయోగించి ఖచ్చితమైన మ్యాప్ చేయబడతాయి”, ఇది రసాయన శాస్త్రంలో సాధారణంగా అణువులు గుర్తించే నిర్మాణాత్మక వేలిముద్రను అందించడానికి ఉపయోగించే ఒక సాంకేతికత.

వారి అధ్యయనంలో, ALS తో ఉన్న రోగుల నుండి మెదడు మరియు వెన్నుపాము లో కనుగొనబడిన Cerebro-Spinal Fluid (CSF) ఉన్నప్పుడు గ్రాఫేన్ యొక్క వైవిధ్యమైన లక్షణాలలో UIC బృందం ఒక ప్రత్యేకమైన మార్పును కనుగొంది. పరిశోధకులు CSF ను ఉపయోగించి ALS తో 13 మంది నుండి పరీక్షను నిర్వహించారు; మల్టిపుల్ స్క్లెరోసిస్ (MS) తో ముగ్గురు వ్యక్తులు మరియు తెలియని నరోడెజెనరేటివ్ వ్యాధి కలిగిన ముగ్గురు వ్యక్తులు.

మూడు మార్పులు

“రాఫన్ స్పెక్ట్రోస్కోపీ చేత కొలవబడిన గ్రాఫేన్ యొక్క ఫోనాన్ వైబ్రేషన్-ఎనర్జీలలో మార్పులు ప్రత్యేకమైనవి మరియు ప్రత్యేకంగా ఉన్నాయి” అని కీషీం చెప్పారు. “ఈ విభిన్నమైన మార్పులు CSF నుండి ఏ విధమైన రోగుల నుండి వచ్చిందో ఖచ్చితంగా అంచనా వేయబడింది – ALS, MS లేదా న్యూరోడెజెనరేటివ్ వ్యాధి లేనివి”.

రచయితలు, అయితే, ఈ వ్యూహాన్ని CSF యొక్క రామన్ సిగ్నల్ను విశ్లేషించదు, కానీ “ఇంటర్ఫేస్డ్ గ్రాఫేన్ నుండి రామన్ సిగ్నల్లో మార్పును చూస్తుంది”.

“సారాంశంలో, మేము గ్రాఫేన్ ఉపయోగించి ALS ను పరిశోధించడానికి ఒక బలమైన వ్యవస్థను ప్రదర్శిస్తాము” అని నివేదిక పేర్కొంది. “ఫలితాలు మా గ్రాఫేన్ ప్లాట్ఫారమ్ను ALS ను సంభావ్యంగా నిర్ధారించడానికి మాత్రమే కాకుండా, దాని పురోగతిని పర్యవేక్షించడానికి కూడా ఉపయోగించవచ్చు.

వార్తాసంస్థకు