MSME రుణ బాధలకు RBI యొక్క పరిష్కారం: ప్రజా క్రెడిట్ రిజిస్ట్రీ – Livemint

MSME రుణ బాధలకు RBI యొక్క పరిష్కారం: ప్రజా క్రెడిట్ రిజిస్ట్రీ – Livemint

చివరిగా ప్రచురించబడింది: శని, డిసెంబర్ 15, 2018. 05 50 PM IST

RBI deputy governor Viral Acharya. Photo: Mint

ఆర్బిఐ డిప్యూటీ గవర్నర్ వైరల్ ఆచార్య. ఫోటో: మింట్

ముంబై: రిజర్వుబ్యాంకు ఆఫ్ ఇండియా (ఆర్బిఐ) పబ్లిక్ క్రెడిట్ రిజిస్ట్రీ ద్వారా మైక్రో బిజినెస్లకు రుణాల ప్రవాహాన్ని సరళీకృతం చేసేందుకు ప్రాథమిక మార్పులు చేయాలని డిప్యూటీ గవర్నర్ వైరల్ ఆచార్య శనివారం చెప్పారు.

సూక్ష్మ, చిన్న, మధ్య తరహా రంగ సంస్థల నుంచి రుణగ్రహీతల ఒత్తిడికి సంబంధించి 25 కోట్ల రూపాయల వరకు రుణాల కోసం పునర్నిర్మాణ పథకాన్ని పరిగణనలోకి తీసుకునేందుకు ద్రవ్యనిధి అధికార యంత్రాంగం సలహా ఇచ్చిన దాదాపు ఒక నెల తరువాత ఈ ప్రకటన వచ్చింది.

చిన్న వ్యాపారాలు మద్దతు ఇవ్వడానికి ప్రభుత్వానికి మరింత ఒత్తిడిని ఎదుర్కోవలసి వచ్చినప్పుడు ఈ సలహాను జారీ చేశారు, ఇది దెబ్బతీయటం మరియు GST యొక్క ట్విన్ షాక్ల ద్వారా దెబ్బతింది.

ప్రభుత్వం కూడా ప్రాంప్ట్ దిద్దుబాటు చర్య నిబంధనలను నిర్ములించాదము విసరబడిన ఆర్బిఐ బ్యాంకులు రుణాలు మంజూరు సహాయం, 21 రాష్ట్ర పరుగుల బ్యాంకులు 11 స్థానంలో ఉన్నారు కింద.

కూడా చదవండి: Shaktikanta దాస్ ఆర్బిఐ PCA ఫ్రేమ్వర్క్ సమీక్ష ఆశలు పునరుద్ధరించింది

“ఆర్బిఐ వద్ద, మేము మైక్రో వ్యవస్థాపకులకు దిగువస్థాయిలో రుణ సమస్యలను ఎలా పరిష్కరిస్తారనే దాని గురించి మనం ఉత్సుకత వ్యక్తం చేస్తాం, ఎందుకంటే అవి అప్రమేయంగా ఉన్నప్పుడు మనం వాటిని ఓదార్పునివ్వడం మరియు వాటిని చెల్లించడానికి మరొక ఆరు లేదా తొమ్మిది నెలల ఐఐటి-బాంబే వార్షిక టెక్ఫెస్ట్ను ప్రసంగించే సమయంలో ఆయన అన్నారు.

ఆర్బిఐ పబ్లిక్ క్రెడిట్ రిజిస్ట్రీను రిజిస్ట్రేషన్ చేస్తున్నట్లు ఆచార్య, పూర్వపు రుణ వివరాలతో పాటు మొత్తం రుణగ్రహీతలు, రుణగ్రహీతల యొక్క రెగ్యులర్ ఆదాయ ప్రవాహాలతో సహా మొత్తం ప్రొఫైల్ని ఇస్తుంది. ఆచార్య ప్రకారం, ఈ రుణదాత మరింత విశ్వాసంతో మరియు రుణగ్రహీత కోసం వడ్డీరేటును కూడా తగ్గించవచ్చు, దీని వలన ప్రమాద అంచనా సులభం అవుతుంది.

అలాంటి ఒక రిజిస్ట్రీ యొక్క గోప్యతా ఆందోళనల గురించి అడిగినప్పుడు, ఆచార్య అది “సున్నితమైన” విషయం అని ఒప్పుకుంది మరియు కంపెనీలచే సేకరించబడిన సమాచారం కంటే యాక్సెస్ హక్కుల రూపకల్పనకు ముందస్తుగా సలహా ఇచ్చింది. ప్రజా క్రెడిట్ రిజిస్ట్రీలు ఉన్న అనేక దేశాల్లో డిప్యూటీ గవర్నర్ కూడా మాట్లాడుతూ, యాక్సెస్ హక్కులతో సహా ప్రత్యేక అంశాలను దృష్టిలో ఉంచుకుని ఒక ప్రత్యేక శాసన ఫ్రేమ్వర్క్ ఉన్నది.

“ఇప్పటి వరకు శాసనం పొందడానికి ప్రభుత్వానికి పూర్తి బాధ్యత వహించలేదు, ఎందుకంటే ఇప్పటికే ఉన్న చట్టాల ప్రకారం ఆర్బిఐకి ఇప్పటికే హక్కులున్నాయి.

రిజిస్ట్రీపై పని ఒక “మాడ్యులర్” పద్ధతిలో జరుగుతోంది మరియు ప్రతి ఆర్ధిక లావాదేవీ రికార్డ్ చేయడానికి ముందే మూడు నుంచి ఐదు సంవత్సరాలు పడుతుంది.

ఆచార్య మాట్లాడుతూ, కేవలం డబ్బును ఇవ్వడానికి కాకుండా, వ్యవస్థాపకులకు న్యాయబద్ధంగా కేటాయించాల్సిన అవసరం ఉంది. వృద్ధికి చాలా ముఖ్యమైన నిర్ణయం ఉన్నందున, నైపుణ్యం మీద మరింత దృష్టి పెట్టవలసిన అవసరం ఉందని ఆయన అన్నారు.

వచనం మార్పు లేకుండా ఈ కథ ఒక తీగ ఏజెన్సీ ఫీడ్ నుండి ప్రచురించబడింది. శీర్షిక మాత్రమే మార్చబడింది

మొదటి ప్రచురణ: శని, డిసెంబరు 15, 2018. 05 31 PM IST