రాహుల్ గాంధీ రాజస్థాన్ టూ వెయివ్స్ ఫార్మ్ లోన్స్ – ఎన్డిటివి న్యూస్

రాహుల్ గాంధీ రాజస్థాన్ టూ వెయివ్స్ ఫార్మ్ లోన్స్ – ఎన్డిటివి న్యూస్

కాంగ్రెస్ ఇటీవల రాజస్థాన్ అసెంబ్లీ ఎన్నికలలో విజయం సాధించింది. (ఫైల్)

జైపూర్:

ఇటీవల జరిగిన అసెంబ్లీ ఎన్నికలలో బిజెపిని మూడు హృదయాల రాష్ట్రాలలో బిజెపి త్రోప్ చేసేందుకు దోహదపడుతున్నదిగా భావించిన ఒక ప్రధాన ఎన్నికల వాగ్దానం రాజస్థాన్లో కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వం రైతులకు రుణ మాఫీని ప్రకటించింది. మధ్యప్రదేశ్, ఛత్తీస్గఢ్లలో ముఖ్యమంత్రులు కమల్ నాథ్, భూపేష్ బఘెల్ సోమవారం ప్రమాణ స్వీకారం చేసిన తరువాత విరమించుకున్నారు.

రాజస్థాన్లో, అశోక్ గెహ్లాట్ నేతృత్వంలోని ప్రభుత్వం మినహాయింపును ప్రకటించడానికి 10 రోజులు ప్రయత్నించింది, కానీ రెండు రోజుల్లో దీనిని చేయగలిగింది.

ఈ పథకం కింద రెండు లక్షల రూపాయల వరకు రుణాలు రద్దు చేయనున్నాయని వార్తా సంస్థ ఎఎన్ఐ నివేదించింది. ఇది రాష్ట్ర ఖజానాకు రూ .18,000 కోట్ల అదనపు ఖర్చును కలిగి ఉంటుంది.

కాంగ్రెస్ అధ్యక్షుడు రాహుల్ గాంధీ ట్వీట్ చేశాడు:

అది ఐపోయింది!

రాజస్థాన్, మధ్యప్రదేశ్, ఛత్తీస్గఢ్ వ్యవసాయ రుణాలు మంజూరు చేశారు.

మేము 10 రోజులు అడిగాము.

మేము 2 లో చేసాము.

– రాహుల్ గాంధీ (@ రాహుల్ గాంధీ) డిసెంబర్ 19, 2018

సోమవారం నుండి, Mr గాంధీ పదేపదే రుణ మానివేయడం సూచిస్తూ ఉంది. పార్లమెంటు వెలుపల ఉన్న ఒక సెల్ ఫోన్ వీడియో షాట్ అతనికి విలేఖరులతో మాట్లాడుతూ, ” దేఖా ఆప్నే? ఆప్నే దేఖా? శూరు హో గయా నా కామ్? (మీరు చూడండి? మేము పని ప్రారంభించలేదా?”).

కేంద్ర వ్యవసాయ శాఖ మంత్రి రవి శంకర్ ప్రసాద్ నుంచి బార్బ్ను సేకరించడంతో వ్యవసాయ రుణాలను మాఫీ చేస్తున్నంత వరకు ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోడీని “నిద్ర లేదా విశ్రాంతి తీసుకోవడానికి” తాను అనుమతిస్తానని చెప్పారు. “ఇది బహిరంగ ఉపన్యాసంలో తక్కువగా ఉంది,” అని ప్రసాద్ తెలిపారు.

ఈ ఉదయం, మహాత్మా గాంధీ కాంగ్రెస్తో కలుసుకోవడానికి ప్రయత్నిస్తున్న రెండు బిజెపి నేతృత్వంలోని రాష్ట్ర ప్రభుత్వాల వద్ద తవ్వినట్లు పేర్కొన్నారు. అస్సాం వ్యవసాయ రుణాలను వదులుకుంటున్నారని, గుజరాత్ రూ. 650 కోట్లకు గ్రామీణ విద్యుత్ బిల్లులను రాసింది.

కాంగ్రెస్ పార్టీ అస్సాం, గుజరాత్ ముఖ్యమంత్రులు తమ లోతైన నిద్ర నుండి మేల్కొనేలా చేసింది.

PM ఇప్పటికీ నిద్రలోకి ఉంది. మేము అతన్ని మేల్కొన్నాను.

– రాహుల్ గాంధీ (@ రాహుల్ గాంధీ) డిసెంబర్ 19, 2018

అయితే నితీ ఆయోగ్ ఉపాధ్యక్షుడు రాజీవ్ కుమార్, రుణ మాఫీ కేవలం రైతులకు తాత్కాలికంగా వాయిదా పడుతుందని సూచించారు. వ్యవసాయ క్షేత్రానికి ఇది ఒక పరిష్కారం కాదు, ఇది ఒక పరిష్కారం కాదు, కానీ అది పాలియాటివ్ అని ఆయన అన్నారు. దేశం యొక్క ఆడిటర్ అయిన కంప్ట్రోలర్ అండ్ ఆడిటర్ జనరల్ కూడా రుణదాతలు ఎటువంటి సహాయం చేయలేదని ఆయన అన్నారు.

“పేద రాష్ట్రాల్లో కేవలం 10-15 శాతం రైతులకు రుణ మాఫీ నుంచి ప్రయోజనం లభిస్తుంది, ఇలాంటి రాష్ట్రాల్లో కొందరు రైతులు సంస్థాగత రుణాలను పొందుతున్నారని, అనేక రాష్ట్రాల్లో కూడా 25 శాతం మంది రైతులకు సంస్థాగత రుణ సదుపాయం లేదు” అని నితి ఆయోగ్ సభ్యుడు మరియు వ్యవసాయ విధాన నిపుణుడు రమేష్ చంద్.