మృణాల్ సేన్ భారతీయ సినిమా స్ట్రీట్ ఫైటర్ – ది హిందూ

మృణాల్ సేన్ భారతీయ సినిమా స్ట్రీట్ ఫైటర్ – ది హిందూ

1950 ల నుండి బెంగాలీ సినిమా ప్రపంచవ్యాప్తంగా 1950 ల నాటికి మళ్లింది. మృణాల్ సేన్ తన మిత్రులు మరియు పరిచయస్థులకు పిరికి, రిజర్వు చేయబడిన వ్యక్తిగా పిలిచారు. కానీ అతను సంభాషణ కోసం అవకాశాన్ని కోల్పోయాడు లేదా పదాలను పాడుచేయటానికి కాదు.

1980 ల చివర్లో, సేన్ కోలకతా యొక్క దిగువ పట్టణ అరోరా స్టూడియోస్లో ఏక్ దిన్ అచానాక్ను చిత్రీకరించారు. అప్పుడు నేను స్థానిక వార్తాపత్రికతో రూకీ ఇచ్చాను, ఒక ఇంటర్వ్యూ కోసం అభ్యర్థనతో ఒకరోజు అతన్ని పిలిచాను. అతని స్పందన మనిషి యొక్క విలక్షణమైనది. అతను ఇలా చెప్పాడు: “ఒక షూట్ మధ్యలో ఒక దర్శకుడు ఒక పరీక్ష కోసం సిద్ధమవుతున్న విద్యార్థి వలె. మీరు అతనిని భంగం చేయకూడదు. “నేను గొర్రెల క్షమాపణను కోరింది. కానీ నేను ఆగిపోవడానికి ముందు, అతను నన్ను ఆపివేసాడు: “కానీ నాకు భోజన విరామం ఉంటుంది. అప్పుడు మేము మాట్లాడగలిగాము. “ఆ ఇంటర్వ్యూ మరుసటి రోజు నియమిత సమయములో జరిగింది, భోజన విరామమునకు మించి కొనసాగింది. నేను ఒక ప్రశ్న అడిగాను మరియు అతను మాట్లాడారు మరియు మాట్లాడారు. నేను విన్నాను, అతను చెప్పిన ప్రతి మాటకు ఉరి.

సత్యజిత్ రే అత్యుత్తమంగా, పదం మరియు దస్తావేజులో కొలుస్తారు. రిట్విక్ ఘాటక్ ఒక స్వతంత్రుడు, పార్టిషన్ యొక్క బాధను నర్సింగ్ చేస్తూ తన చిత్రాలలో తన హృదయాన్ని పోగొట్టుకున్నాడు. సెన్ భారతీయ సినిమా యొక్క ఒక యుద్ధనౌకకు సమానమైనది, వీరు తమ నిర్లక్ష్యానికి గురైన జాబ్లతో భద్రాల్కాక్ను నిరాకరించారు . ఎక్ దిన్ ప్రతిదీన్ (‘మరియు క్వైట్ రోల్స్ ది డాన్’, 1979) మరియు ఖరిజ్ (‘ది కేస్ ఈజ్ క్లోస్డ్’) లో కేన్స్ ఫిల్మ్లో ఒక జ్యూరీ బహుమతిని సంపాదించినందుకు అతను చాలా ముఖ్యంగా, మరియు అశ్లీలత మరియు అసంతృప్త రుచితో, 1982 లో ఫెస్టివల్.

Mrinal Sen was Indian cinema’s street fighter

చిత్రనిర్మాతగా, అతను చేసిన చిత్రం ఇతివృత్త పృష్టునిగా ఉంది, ప్రధానంగా తన పని యొక్క బలమైన రాజకీయ పుత్రికకు కారణం. అయితే 1960 ల నాటి ఆమారు భుబాన్ (‘ఈ, మై ల్యాండ్’) కు 1960 ల నాటి బెయిషే షరాబ్న్ (‘వెడ్డింగ్ డే’) నుండి సెన్ చిత్రాలన్నింటికీ, ఇండియన్ చిత్రనిర్మాతలు ఎంచుకున్న ఇండిపెండెంట్ ఇండియా యొక్క సామాజిక, నిశ్చితమైన చరిత్రకారుడు యొక్క మనస్సు మరియు ఆత్మను ప్రతిబింబిస్తుంది. పూర్తిగా నిర్లక్ష్యం లేకపోతే, పైగా వ్యాఖ్యానం.

ఒక lodestar

సెన్ యొక్క మొదటి హిందీ చిత్రం, భువన్ షోమ్ (1969), సాధారణంగా భారతదేశం యొక్క సమాంతర చలన చిత్ర ఉద్యమానికి ప్రారంభ బిందువుగా మాత్రమే భావించబడుతోంది, అయితే వ్యాపారపరంగా-ఆధారిత చిత్రనిర్మాతలకు తరువాతి తరాల తరపున, మరియు భారతదేశం యొక్క పట్టణ దిగువ తరగతికి చెందిన ప్రదేశాల నుండి.

2010 లో, 87 సంవత్సరాల వయసులో, సేన్ 87 సంవత్సరాల వయసులో – ఫరీద్పూర్, తూర్పు బెంగాల్, ఇప్పుడు బంగ్లాదేశ్లో మే 14, 1923 న జన్మించాడు – 1984 లో ప్రదర్శించిన ఖందర్ (‘ది రూయిన్స్’) యొక్క పునరుద్ధరించబడిన ముద్రణను ప్రదర్శించడానికి అతను కేన్స్లో ఉన్నాడు పండుగ యొక్క అన్ రిపార్డ్ సైడ్ బార్. అప్పటి వరకు, కేన్స్ లైనప్ కు చేసిన ప్రతి సినిమా తన ప్రధాన పోటీలో చేసింది. కానీ ఆ సంవత్సరం పండుగ అధ్యక్షుడు గిల్లెస్ జాకబ్ నుండి వ్యక్తిగత అభ్యర్ధనకు స్పందించిన ఘనే బారేర్ (‘హోమ్ అండ్ ది వరల్డ్’) కోసం కాంపిటీషన్ స్లాట్ను విడిచిపెట్టాడు, ఇది అనారోగ్యంతో ఉన్న, హాస్పిటల్ రే పండుగ కోసం.

Mrinal Sen was Indian cinema’s street fighter

కేన్స్ పర్యటనలో, సెన్ బలహీనంగా ఉన్నాడు, అందుచే అతను తన కొడుకు కునాల్ సేన్తో కలిసి ఉన్నాడు. అయితే, తన దైవిక మరియు అత్యంత ఉత్పాదక కెరీర్ గురించి అతను జ్ఞాపకం చేసుకొన్నప్పటికి అతని మనస్సు చాలా పదునైనది. దాదాపు అర్ధ శతాబ్దానికి మీడియం పనిచేస్తున్నప్పుడు అతను ఏది సాధించాడో రెండింటికి అది సాధించలేదు. ప్రపంచంలోని అనేక మంది చిత్ర నిర్మాతలు సేన్ పాత్రను పోషించిన పనిని కలిగి ఉన్నారు?

మిథున్ చక్రవర్తి కెరీర్ను ప్రారంభించిన మిగెగయ (రాయల్ హంట్), మరియు ఓకా ఊరి కథా , తన రాజకీయ సిద్ధాంతాన్ని అస్పష్టంగా ప్రకటించిన కలకత్తా త్రయం ( ఇంటర్వ్యూ , కలకత్తా 71 , పడటిక్ ) మున్షీ ప్రేమ్చంద్ యొక్క Kafan ఒక శక్తివంతమైన తెలుగు అనుసరణ, కోరస్, పరశురాం మరియు Aakaler సంధానే పాటు ( ‘కరువు ఇన్ సెర్చ్ ఆఫ్’) – దాని స్వంత ఆవిరి ఉత్తమ కలిసి నిలవదు.

( రచయిత న్యూఢిల్లీలో ఒక చలన చిత్ర విమర్శకుడు. )