ఖతార్ GST లో సహజ వాయువు చేర్చడం ప్రయత్నిస్తుంది – Moneycontrol.com

ఖతార్ GST లో సహజ వాయువు చేర్చడం ప్రయత్నిస్తుంది – Moneycontrol.com

పర్యావరణ అనుకూల ఇంధన కోసం డిమాండ్ను సృష్టించేందుకు, దేశం యొక్క శక్తి బుట్టలో తన వాటాను పెంచుకునేందుకు జిఎస్టిలో సహజ వాయువును చేర్చేందుకు కేంద్ర ప్రభుత్వం కోరింది. ఖతార్ గ్యాస్ సిఈఓ ఖాలిద్ బిన్ ఖలీఫా అల్-థాని కతర్కు భారతదేశం చాలా ముఖ్యమైన మార్కెట్ అని అన్నారు.

“డిమాండ్ ప్రపంచవ్యాప్తంగా డిమాండ్ లో ఉంటే మేము ముఖ్యంగా భారతదేశం లో fossile ఇంధన లో చూస్తారు,” అతను అన్నాడు.

కతర్ భారత్కు ద్రవీకృత సహజ వాయువు సంవత్సరానికి 8.5 మిలియన్ టన్నుల సరఫరా చేస్తుంది. దేశంలోని అతి పెద్ద దిగుమతి చేసుకున్న గ్యాస్, భారతదేశంలోకి వచ్చే అన్ని విదేశీ సరుకులలో 40 శాతం సరఫరా చేస్తుంది.

దేశంలో మౌలిక సదుపాయాలను నిర్మించాల్సిన అవసరం ఉందని ఆయన అన్నారు.

“జీఎస్టీ పూర్తి లాభాలను పొందేందుకు ఎల్ఎన్జిని పరిగణనలోకి తీసుకోవాలి” అని ఆయన చెప్పారు. “మేము ప్రభుత్వానికి దగ్గరగా పనిచేస్తున్నాము”.

ఖతార్ పెట్రోలియం ఉత్పత్తులపై GST ను కోరుకునే రెండవ అతిపెద్ద విదేశీ పెట్టుబడిదారు. గత ఏడాది అక్టోబర్లో రష్యా చమురు కంపెనీ రోస్నేఫ్ట్ భారతదేశపు ఇంధన రంగంలో అతిపెద్ద విదేశీ పెట్టుబడిదారుడు, దేశ పన్నుల విధానాన్ని విమర్శించారు, దీని విస్తరణ ప్రణాళికల్లో ప్రధాన అడ్డంకిగా ఉంది.

రోస్నేఫ్ట్ మరియు దాని భాగస్వాములు ఆగష్టు 2017 లో $ 12.9 బిలియన్ డాలర్లను ఎస్సార్ ఆయిల్ యొక్క ప్రపంచంలో వేగంగా అభివృద్ధి చెందుతున్న శక్తి మార్కెట్లోకి ప్రవేశపెట్టారు. కార్పొరేట్ పన్ను మరియు డివిడెండ్ చెల్లించిన తర్వాత కూడా సంస్థ 20 శాతం పన్ను చెల్లించాల్సి ఉంటుంది. రోస్నేఫ్ట్ ఆర్థిక, ఫైనాన్స్ ఆర్థికవేత్త పావెల్ ఫెడోరోవ్ మొట్టమొదటి వైస్ ప్రెసిడెంట్ చెప్పారు.

గుజరాత్లోని వాడినార్ రిఫైనరీలో ఇన్పుట్లను చెల్లించే కంపెనీకి కూడా పన్ను చెల్లించలేదని ఫెడోరోవ్ చెప్పారు. డీజెన్ సెంట్రల్ అండ్ స్టేట్ లెవిస్పై ఐక్యపరచిన గూడ్స్ అండ్ సర్వీసెస్ ట్యాక్స్ (జిఎస్టి) 2017 జులై 1 నుంచి అమలులోకి వచ్చింది. ముడి చమురు, సహజ వాయువు, పెట్రోల్, డీజిల్, ఏవియేషన్ టర్బైన్ ఇంధనం (ATF) అది బయటకు ఉంచింది.

ఈ అర్థం, ఇన్పుట్లపై సహజ వాయువు చెల్లించే వినియోగదారుడు వినియోగదారుల ముగింపులో చెల్లించిన పన్నుల ద్వారా ఆఫ్సెట్ చేయలేరని అర్థం. ప్రభుత్వ ఆధ్వర్యంలోని గ్యాస్ ఇండియా లిమిటెడ్ చైర్మన్ బి.సి త్రిపాఠి, పెట్రోటెక్లో జరిగిన అదే సమావేశంలో మాట్లాడుతూ, జి.ఎస్.టి పరిధిలో సహజ వాయువును తీసుకురావడానికి ఇష్టపడింది, ఇది తక్కువ ఉరి ఉందని చెప్పింది.

అలాగే విద్యుత్ ప్లాంట్లు సహజ వాయువును ఉపయోగించుకోవాలి. ఇంధన బుట్టలో సహజ వాయువు వాటాను 20 శాతం పెంచడం ద్వారా ప్రస్తుత 6.2 శాతం నుంచి లక్ష్యాన్ని చేరుకోవడం కష్టమవుతుంది.

2035 నాటికి ప్రపంచవ్యాప్తంగా సహజవాయువు డిమాండ్ 1.5 శాతం పెరుగుతుందని, 2017 నాటికి 290 మిలియన్ టన్నుల నుంచి 4 శాతం పెరిగి 600 మిలియన్ టన్నులు ఉత్పత్తి చేస్తామని అల్-థానీ చెప్పారు.

2023 నాటికి ప్రస్తుత 77 మిలియన్ టన్నుల నుంచి 110 మిలియన్ టన్నులకు ఎల్ఎన్జి ఉత్పత్తి సామర్థ్యాన్ని పెంచుతామని ఆయన చెప్పారు.