ఆర్బిఐ – ఎకనామిక్ టైమ్స్తో ఐదవ సంపన్నుడైన బ్యాంకర్ ఉదయ్ కోటాక్ ఐదు సంవత్సరాల గొడవతో ధనవంతుడు

ఆర్బిఐ – ఎకనామిక్ టైమ్స్తో ఐదవ సంపన్నుడైన బ్యాంకర్ ఉదయ్ కోటాక్ ఐదు సంవత్సరాల గొడవతో ధనవంతుడు
రాహుల్ సతిజ మరియు సలోనీ శుక్లా చేత

ఒక శక్తివంతమైన నియంత్రకంతో కాలికి కాలికి వెళ్లడం మీ ఆర్థిక ఆరోగ్యానికి మంచిది కాదు. కానీ అది భారతీయ బిలియనీర్ బ్యాంకర్కు కనీసం కాగితంపై లాభదాయకంగా నిరూపించబడింది

ఉదయ్ కోటక్

.

ముంబయికి చెందిన స్థాపకుడు

కొటక్ మహీంద్ర

బ్యాంక్ లిమిటెడ్ 2014 మార్చి నుండి తన ధాన్యం దాదాపు ట్రిపుల్ చూసింది, రిజర్వు బ్యాంకు భారతదేశం అతను బ్యాంకు లో తన వాటాను తగ్గించడానికి దాని వరుస మైలురాళ్ళు మొదటి కలిసే విఫలమైంది చెప్పారు ఉన్నప్పుడు. అతని సంపద ప్రస్తుతం బ్లూమ్బెర్గ్ బిలియనీర్స్ ఇండెక్స్ ప్రకారం, 11.4 బిలియన్ డాలర్ల వద్ద ఉంది, దీని వలన ప్రస్తుతం KMB లో అతని హోల్డింగ్ విలువ 30 శాతం పెరిగింది.

తాజా

ఆర్బిఐ

గత ఏడాది చివరి నాటికి కోటాక్ తన హోల్డింగ్ను 20 శాతం కన్నా తక్కువగా తగ్గించాలని నిర్ణయించారు. భారతీయ బ్యాంకుల వ్యవస్థాపక వాటాదారుల ప్రభావాన్ని తగ్గించేందుకు రెగ్యులేటరు పరిశ్రమల ప్రయత్నాల్లో భాగంగా ఉంది. కోటాక్ మహీంద్ర పోటీలో పాల్గొనడానికి చట్టపరమైన చర్యలు తీసుకుంటోంది. ప్రాధాన్యతా వాటాలలో 5 బిలియన్ రూపాయల (72 మిలియన్ డాలర్లు) అమ్మకాలు గత సంవత్సరం సెంట్రల్ బ్యాంక్ నియమాలకు అనుగుణంగా ఉన్నాయని వాదించింది.

graph-2

కొటక్ మహీంద్ర షేర్లు చాలామంది సహచరులను అధిగమిస్తున్నాయి, దేశంలోని పలువురు రుణదాతల మీద బరువున్న కొన్ని ఆస్తి నాణ్యత ఆందోళనలను తప్పించడంలో బ్యాంకు విజయానికి ధన్యవాదాలు. గత ఐదు సంవత్సరాల్లో ఎన్ఎస్ఈ నిఫ్టి బ్యాంక్ ఇండెక్స్లో ఉత్తమ నటిగా తన వాటాను పెంచుతూ, బ్యాంకుల్లో అత్యల్ప చెత్త రుణ నిష్పత్తుల్లో ఒకటిగా ఉంది.

graph-1

“ఉదయ్ కోటాక్ వాటాదారుల నిబంధనలను అమలు చేయకుండా ఆలస్యం చేయగలడు, ఈ ప్రక్రియలో అతని సంపదకు బిలియన్ డాలర్లను జోడించడం” స్వతంత్ర విశ్లేషకుడు హేమింద్రా హజారీ అన్నాడు, అతను Smartkarma వేదిక కోసం వ్రాశాడు. “అతను సమయపాలనను అనుసరించినట్లయితే, అతను ఈ రోజు కంటే తక్కువ ధర కోసం తన వాటాలను విక్రయించాల్సి ఉంటుంది.”

గత ఏడాది, హైకోర్టు కొటక్ మహీందను కట్టడి చేయటానికి నిరాకరించింది, ఆర్బిఐ 20 శాతం కంటే తక్కువగా ఉన్న ఉదర కోటాక్ ఈక్విటీ వాటాను తగ్గించడంలో విఫలమైనందుకు ఏ విధమైన జరిమానా విధించింది. సెప్టెంబరులో కేంద్ర బ్యాంకు బాంధన్ బ్యాంక్ లిమిటెడ్ చీఫ్ ఎగ్జిక్యూటివ్ ఆఫీసర్ చంద్రశేఖర్ ఘోష్ జీతం పెంచకుండా ఉండాలని, బ్యాంకు వాటాదారుల అవసరాలకు అనుగుణంగా బ్యాంక్ విఫలమైన తర్వాత తన కొత్త బ్రాంచీలను ప్రారంభించకుండా బ్యాంకును నియంత్రించింది.

“బ్యాంక్ యొక్క చర్యలు ఆర్బిఐ యొక్క సమాచార, కంపెనీ అవసరాలు, మరియు చట్టం ప్రకారం అనుగుణంగా ఉన్నాయి. దీనికి ఎటువంటి ఉద్దేశ్యాలు కలుగజేయడం సరికాదు “అని KMB యొక్క ప్రధాన సమాచార అధికారి రోహిత్ రావు అన్నారు. బ్యాంకు యొక్క వాటా ధరల లాభాలు దాని వాటాదారులకు మాత్రమే కాదు, అన్ని వాటాదారులకు చేరాయని ఆయన పేర్కొన్నారు. బొంబాయి హైకోర్టుకు ముందు ఈ అంశమేమిటంటే “మేము ఇంకా వ్యాఖ్యానించలేము” అని ఆయన చెప్పారు.

2017 లో ఆర్బిఐ 2017 లో డీల్యుషన్ ఏర్పాటు చేయవలసిందిగా కోటాక్ మహీంద్ర 2014 లో, 2016 లో దాని వ్యవస్థాపక వాటాను క్రమంగా తగ్గించటానికి బ్యాంకు ఏర్పాటు చేసిన అసలు గడువులను కోల్పోయింది.

పెట్టుబడిదారుల సలహా సంస్థ అయిన స్టాక్హోల్డర్ ఎంపవర్మెంట్ సర్వీసెస్ మేనేజింగ్ డైరెక్టర్ JN గుప్తా ప్రకారం, వాటాదారుల వాటాను తగ్గించడానికి బలవంతంగా ఉంటే వాటాదారులు కోల్పోతారు.

“బ్యాంకు పరిమాణాన్ని బట్టి, వాటాను తగ్గించడానికి ఈక్విటీ జారీ చేయడం అసాధ్యమని,” గుప్తా చెప్పారు. “సెకండరీ మార్కెట్లో వాటాను సెల్లింగ్ కూడా పెట్టుబడిదారులకు దెబ్బతీస్తుంది ఎందుకంటే ఇది బ్యాంకు నుండి తన దృష్టిని మళ్లిస్తుంది. గాని మార్గం, అది దెబ్బతీస్తుంది. ”

కోర్టు నిర్ణయం రెగ్యులేటర్కు అనుకూలంగా ఉన్నట్లయితే ఉదయ్ కోటా తన వాటాల కోసం సుదీర్ఘ వరుస కొనుగోలుదారులని కనుగొంటారు, ప్రబుదాస్ లిల్లదర్ Pvt Ltd. లో పెట్టుబడి వ్యూహం అధిపతి అజయ్ బోడ్కే అన్నారు “అతని బ్యాంకు భారతదేశపు కిరీటాన్ని బ్యాంకింగ్ రంగం. ”