ఈ ప్రపంచ మూత్రపిండాలు డే, ప్రతిచోటా కిడ్నీ హెల్త్ యాక్సెసిబుల్ చేయండి, ప్రతిచోటా: ఇక్కడ ఎలా ఉంది – NDTV న్యూస్

ఈ ప్రపంచ మూత్రపిండాలు డే, ప్రతిచోటా కిడ్నీ హెల్త్ యాక్సెసిబుల్ చేయండి, ప్రతిచోటా: ఇక్కడ ఎలా ఉంది – NDTV న్యూస్

మార్చి 14 ప్రపంచవ్యాధి కిడ్నీ డేగా గుర్తించబడింది. రోజు మూత్రపిండాలు సంరక్షణ తీసుకోవడం యొక్క ప్రాముఖ్యత గురించి అవగాహన పెంచడానికి ఉద్దేశించబడింది. ప్రతి సంవత్సరం, ప్రపంచ మూత్రపిండాలు, మూత్రపిండాల యొక్క ప్రాముఖ్యత, మూత్రపిండాల వ్యాధుల కారణాలు, వాటికి సంబంధించిన ప్రమాద కారకాల గురించి, మరియు ఎలా మూత్రపిండ వ్యాధితో జీవించాలనే అవగాహన ప్రచారాలు, కార్యక్రమములు మరియు చర్చల గురించి ప్రపంచవ్యాప్తంగా జరుపుకుంటారు. ప్రపంచ మూత్రపిండాల దినోత్సవం 2019 యొక్క థీమ్ “అందరికీ కిడ్నీ ఆరోగ్యం ప్రతిచోటా ఉంది.” ప్రపంచవ్యాప్తంగా 850 మిలియన్ల మందికి మూత్రపిండ వ్యాధులు బాధపడుతున్నాయి . దీర్ఘకాలిక మూత్రపిండ వ్యాధులు వాస్తవానికి మరణం యొక్క 6 వ అత్యంత వేగంగా పెరుగుతున్న కారణం, సంవత్సరానికి 2.4 మిలియన్ల మరణాలు.

ప్రపంచ కిడ్నీ డే: థీమ్ మరియు ప్రాముఖ్యత

ప్రపంచ ఆరోగ్యంపై మూత్రపిండ వ్యాధి పెరుగుతున్న భారం ఉన్నప్పటికీ, విస్తృతమైన మూత్రపిండాల ఆరోగ్య అసమానత మరియు అసమానత ఉంది. దీర్ఘకాలిక మూత్రపిండాల వ్యాధి మరియు తీవ్రమైన కిడ్నీ గాయాలు తరచుగా జరుగుతాయి, ఎందుకంటే ప్రజలు జన్మించిన సాంఘిక పరిస్థితులు, ఎక్కడ పెరుగుతాయి, నివసించటం, పని మరియు వయస్సు ఉంటాయి. విద్య, పేదరికం, లింగ వివక్షత, కాలుష్యం మరియు వృత్తి ప్రమాదాలు లేకపోవడం కూడా మూత్రపిండాల వ్యాధుల ప్రమాదాన్ని ప్రభావితం చేస్తాయి.

కూడా చదవండి: దీర్ఘకాలిక కిడ్నీ వ్యాధులు: కారణాలు, లక్షణాలు మరియు చికిత్స

అందుబాటులో చికిత్స లేకపోవడం

మూత్రపిండ మార్పిడి – ఇది మూత్రపిండాల వ్యాధితో అత్యంత ఖరీదైన చికిత్సగా పరిగణించబడుతుంది – జనాభాలో అధిక సంఖ్యలో బడ్జెట్ బదిలీ అవుతుంది. అవయవ దాతల కొరకు భౌతిక మరియు చట్టబద్దమైన అవస్థాపన లేకపోవటం, డయాలిసిస్ బ్యాక్ అప్ మరియు అత్యంత ప్రత్యేక జట్లు అనేక కోసం మూత్రపిండాల వ్యాధికి తగినన్ని చికిత్స చేయలేదు.

మూత్రపిండ వ్యాధుల నివారణ, పరీక్షలు మరియు చికిత్స కోసం ప్రత్యేకమైన విధానాలు లేవు. 53% దేశాల్లో అవాంఛనీయ వ్యాధులు, నిర్వహణ మార్గదర్శకాలు లేదా మెరుగుదల కోసం ఒక వ్యూహాన్ని కలిగి ఉండటం.

అందువల్ల, ఈ మూత్రపిండాల రోజున, మూత్రపిండాల వ్యాధుల పెరుగుదల మరియు మూత్రపిండ వ్యాధి మరియు నిర్వహణ కోసం వ్యూహాల అవసరం గురించి అవగాహన పెంచడం ముఖ్యం.

pk0phq98

ఒక ఆరోగ్యకరమైన జీవనశైలి తరువాత మూత్రపిండ వ్యాధిని నివారించవచ్చు
ఫోటో క్రెడిట్: iStock

కూడా చదవండి: కిడ్నీ ఆరోగ్యం కోసం టాప్ 10 ఫుడ్స్ మీరు మిస్ కాదు

ప్రజలు వారి మూత్రపిండాల ఆరోగ్యంపై జాగ్రత్తగా శ్రద్ధ వహించడానికి కొన్ని చిట్కాలను అనుసరిస్తున్నారు:

1. ఒక ఆరోగ్యకరమైన జీవనశైలి అనుసరించండి మరియు మీరు చాలా నీరు త్రాగడానికి నిర్ధారించుకోండి. మద్యం వినియోగం, ధూమపానం, వేయించిన ఆహారం, సంవిధానపరచిన మరియు ప్యాక్ చేసిన ఆహారాన్ని సాధ్యమైనంతవరకు నివారించండి.

2. ప్రతి సంవత్సరం మూత్రపిండ ప్రదర్శనలు కోసం వెళ్ళండి. మూత్రపిండ వ్యాధులను నివారించే మరియు చికిత్స చేయటానికి సమయానుసారంగా నిర్ధారణ మరియు చికిత్స అనేది కీ.

మూత్రపిండ రోగులు ఔషధాలతో సహా అన్ని ప్రాధమిక ఆరోగ్య సేవలను పొందుతారని దేశాలు నిర్ధారించాలి. వ్యాధి పురోగతి ఆలస్యం నిర్ధారించడానికి ప్రతిదీ చేయాలి, బేరర్ యొక్క జేబులో చాలా కష్టం లేకుండా.

కూడా చదవండి: శస్త్రచికిత్స లేకుండా కిడ్నీ స్టోన్స్ తొలగించడానికి 5 ప్రభావవంతమైన మార్గాలు

4. పారదర్శక పాలన విధానాలకు మరియు సరైన ఆరోగ్య సేవలకు నిరంతర ప్రాప్తికి కూడా అవసరం ఉంది. చికిత్సలు అందరికీ అందుబాటులో ఉండటానికి సబ్సిడీని ఇవ్వాలి.

ఈ ప్రపంచ మూత్రపిండాల రోజు, ఆరోగ్యకరమైన ఆహారం , ఆరోగ్యవంతమైన జీవనశైలిని జీర్ణం చేయడం ద్వారా మా మూత్రపిండాలు శ్రద్ధ వహించడానికి ప్రయత్నించండి మరియు మూత్రపిండాల ఆరోగ్యాన్ని కాపాడుకోవడానికి మార్గాలను గురించి అవగాహన పెంచడానికి వీలవుతుంది.

( Worldkidneyday.org నుండి ఇన్పుట్లతో)

నిరాకరణ: సలహాతో సహా ఈ కంటెంట్ సాధారణ సమాచారాన్ని మాత్రమే అందిస్తుంది. ఇది అర్హత గల వైద్య అభిప్రాయానికి ప్రత్యామ్నాయం కాదు. మరింత సమాచారం కోసం ఎల్లప్పుడూ నిపుణుడు లేదా మీ స్వంత వైద్యుడిని సంప్రదించండి. ఈ సమాచారం కోసం NDTV బాధ్యత వహించదు.