ఆర్బిఐ ఫారెక్స్ మార్పిడి ద్వారా తాజా ద్రవ్యత ఇన్ఫ్యూషన్ ప్రకటించింది – బ్లూమ్బెర్గ్ క్విన్ట్

ఆర్బిఐ ఫారెక్స్ మార్పిడి ద్వారా తాజా ద్రవ్యత ఇన్ఫ్యూషన్ ప్రకటించింది – బ్లూమ్బెర్గ్ క్విన్ట్

రిజర్వుబ్యాంకు ఆఫ్ ఇండియా మార్కెట్లలోకి మరింత ద్రవ్యతనిస్తుంది, ఈ సమయంలో రూపాయి నిధులతో డాలర్ రాకలను మార్చడానికి రూపకల్పన చేయబడిన ఒక సాధనం. మార్కెట్ నుంచి అదనపు డాలర్లు కొనుగోలు చేసేటప్పుడు సెంట్రల్ బ్యాంక్ రూపాయి లిక్విడిటీని పెంచుతుండగా, ప్రస్తుతం అది నిర్దేశించిన కాలానికి ముందే నిర్దిష్ట నిధులు సమకూర్చడం జరుగుతుంది.

డాలర్లను రూపాయికి మార్పిడి చేయడానికి ఆర్బీఐ దీర్ఘకాలిక ‘కొనుగోలు / విక్రయాల’ మార్పిడులు నిర్వహిస్తుంది, ఇది మంగళవారం చివరి నోటిఫికేషన్ జారీ చేసింది.

మూడు సంవత్సరాల కాలపరిమితి కోసం $ 5 బిలియన్ డాలర్లు / రూపాయల కొనుగోలు / విక్రయాల కొనుగోలు వేలం మార్చి 26, 2019 న నిర్వహించబడుతుంది. విజయవంతమైనట్లయితే, వేలం సుమారు 35,000 కోట్ల రూపాయలు దేశీయ ద్రవత్వంలో చొచ్చుకుపోతుంది.

వ్యవస్థ యొక్క మన్నికైన ద్రవ్య అవసరాలకు అనుగుణంగా, ఆర్బిఐ తన ద్రవ్యత నిర్వహణ టూల్కిట్ను పెంపొందించుకోవటానికి మరియు సుదీర్ఘకాలం రూపాయి ద్రవ్యతని దీర్ఘకాలిక విదేశీ మారక ద్రవ్యం ద్వారా ప్రవేశపెట్టింది.

ఆర్బిఐ నోటిఫికేషన్

ఎలా పని చేస్తుంది?

  • స్వాప్ అనేది ఆర్బిఐతో ఒక సాధారణ కొనుగోలు / విదేశీ మారకం స్వాప్ అమ్మకం యొక్క స్వభావం.
  • ఒక బ్యాంక్ ఆర్బిఐకి US డాలర్లను విక్రయిస్తుంది మరియు ఏకకాలంలో స్వాధీనం యొక్క ముగింపులో సంయుక్త డాలర్ల మొత్తాన్ని కొనుగోలు చేయడానికి అంగీకరిస్తుంది.
  • బ్యాంకులు ఫార్వర్డ్ రేటు వద్ద డాలర్లను మారడానికి అవకాశం ఉంటుంది, ఇది మార్కెట్ కంటే తక్కువగా ఉంటుంది. అందుకున్న బిడ్ల ఆధారంగా కట్-ఆఫ్ నిర్ణయించబడతాయి.
  • వేలం ద్వారా పెంచబడిన డాలర్లు ఆర్బీఐ యొక్క విదేశీ మారక నిల్వల్లో ప్రతిబింబిస్తాయి.

సూత్ర మరియు మార్కెట్ ప్రభావం

ఒక కొత్త ద్రవ్య నిర్వహణ నిర్వహణ సాధనాన్ని ఉపయోగించడానికి నిర్ణయం ఆర్ధిక సంవత్సరంలో బహిరంగ మార్కెట్ కార్యకలాపాల ద్వారా ఆర్బిఐ భారీ మొత్తంలో ప్రభుత్వ బాండ్లను కొనుగోలు చేసింది. లిక్విడిటీని తగ్గించటానికి కేంద్ర బాండ్లు ప్రభుత్వ బాండ్లలో 2.8 లక్షల కోట్ల రూపాయలను కొనుగోలు చేసింది.

ఎస్ఎంఐ జైన్ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ మేనేజ్మెంట్ అండ్ రీసెర్చ్లో అసోసియేట్ ప్రొఫెసర్ అనంత్ నారాయణ్ మాట్లాడుతూ ఆర్బిఐ ప్రభుత్వం ఓఎంఓల ద్వారా 74 శాతం నికర కేటాయింపును గ్రహించింది. ఒక నిర్దిష్ట మొత్తానికి స్వాప్లను అమ్మడం / విక్రయించడం ద్వారా, ఆర్బిఐ ద్రవ్యతకు ఇంకొక సాధనాన్ని జోడిస్తుంది.

బాండ్ మార్కెట్ ద్వారా ఈ ప్రకటన ప్రతికూలంగా కనిపిస్తుందని నారాయణ్ చెప్పారు, ఎందుకంటే తదుపరి OMO బాండ్ కొనుగోళ్ల సంభావ్యత తగ్గిపోతుంది. కరెన్సీ మార్కెట్లో, స్పాట్ రేట్ మరియు ఫార్వర్డ్ రేటు మధ్య వ్యత్యాసం ఇరుకైనది కావచ్చు, దీంతో దిగుమతిదారులు మరియు విదేశీ కరెన్సీ రుణగ్రహీతలు హెడ్జ్కు తక్కువ ధరను కలిగిస్తాయి.

“చర్య (రూపాయి లిక్విడిటీని ప్రేరేపించడానికి విదేశీ మారకం కొనుగోలు) సాధారణం కానీ ప్రకటన ప్రక్రియ అసాధారణం. ప్రకటన ప్రభావం కొన్ని డాలర్లను అంచనా వేయడంతో విదీశీ మార్కెట్లో క్రమబద్ధమైన కదలికను నిర్థారిస్తుంది. ఇది రూ. 35000 కోట్ల రూపాయల మేరకు దేశీయ ద్రవత్వ మార్కెట్ను కూడా చేస్తుంది. “అని ఇండియా అసెస్మెంట్స్ అండ్ రీసెర్చ్ అసోసియేట్ డైరెక్టర్ సౌమజిత్ నియోగీ అన్నారు.

ప్రస్తుత ద్రవ్యత కొరత రూ .48,000 కోట్ల వద్ద ఉండగా, పన్నుల విక్రయాల కారణంగా నెల చివరిలో ద్రవ్యలోటు 2 లక్షల కోట్ల రూపాయలకు పెరిగింది. ఆర్బిఐ యొక్క ప్రకటనలు సాధనాల కలయికతో ద్రవ్య పరిస్థితిని నిర్వహించడానికి ప్రయత్నించే లక్ష్యంతో ఉండవచ్చు.

“ముఖ్యంగా, నెలవారీ ముగింపులో ఆర్బిఐ అడ్వాన్సు ట్యాక్స్ మరియు జిఎస్టి చెల్లింపులను జారీ చేయవలసిన భారీ లిక్విడిటీ ఇన్ఫ్యూషన్, బ్యాంకులతో ప్రభుత్వ బాండ్ల లభ్యత పరంగా ఒక సవాలును ఎదుర్కొంటుంది,” అన్నారాయన.

బ్యాంకులు ఆర్బిఐ రెపో విండో నుండి రుణాలు తీసుకోవటానికి అనుబంధంగా ప్రభుత్వ బాండ్లను వాడుతున్నాయి, కానీ తమతో తాము కనీసం ప్రభుత్వ బాండ్ను కొనసాగించవలసి ఉంటుంది.