ట్రాఫిక్-సంబంధిత కాలుష్యం – డొమైన్-బి కారణంగా మిలియన్లమంది పిల్లలు ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఆస్తమాని అభివృద్ధి చేస్తారు

12 ఏప్రిల్ 2019

జార్జి వాషింగ్టన్ యూనివర్సిటీ మిల్కెన్ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ పబ్లిక్ హెల్త్ (మిల్కెన్ ఇన్స్టిట్యూట్ SPH) లో పరిశోధకులు ప్రచురించిన ఒక అధ్యయనం ప్రకారం నత్రజని డయాక్సైడ్ వాయు కాలుష్యం పీల్చుకోవడం వలన దాదాపు 4 మిలియన్ల మంది పిల్లలు ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఆస్తమాని ప్రతి సంవత్సరం అభివృద్ధి చేస్తున్నారు. 2010 నుండి 2015 వరకు డేటా ఆధారంగా ఈ అధ్యయనం, పట్టణ ప్రాంతాల్లో ఉబ్బసం యొక్క ఈ కొత్త కేసుల్లో 64 శాతం సంభవిస్తుందని అంచనా వేసింది.

బిజీగా రోడ్లు సమీపంలో సంభవించే ఈ కాలుష్య కు ఖాతాలోకి అధిక ఎక్స్పోషర్ పడుతుంది ఒక పద్ధతి ఉపయోగించి ట్రాఫిక్ సంబంధిత నత్రజని డయాక్సైడ్ లింక్ కొత్త శిశు ఆస్తమా కేసులు ప్రపంచవ్యాప్తంగా భారం కొలవటానికి మొదటి, సుసాన్ సి. Anenberg, పీహెచ్డీ, అన్నారు మిన్నిన్ ఇన్స్టిట్యూట్ SPH వద్ద పర్యావరణ మరియు వృత్తిపరమైన ఆరోగ్యం యొక్క అసోసియేట్ ప్రొఫెసర్.

“వాయు కాలుష్యంను తగ్గించడం ద్వారా ప్రపంచ వ్యాప్తంగా ఉన్న నగరాల్లో లక్షలాది మంది కొత్త పిల్లలలో పిల్లల ఆస్త్మాని నివారించవచ్చని మా అన్వేషణలు సూచిస్తున్నాయి. “పారిశుద్ధ్యమైన ప్రజా రవాణా మరియు సైక్లింగ్ మరియు నడవడం ద్వారా చురుకుగా ప్రయాణించే రవాణా వంటి రవాణా రకాన్ని మెరుగుపరచడం, NO2 స్థాయిలను మాత్రమే తగ్గించదు, అయితే ఆస్త్మాని తగ్గిస్తుంది, భౌతిక దృఢత్వాన్ని మెరుగుపరుస్తుంది మరియు గ్రీన్హౌస్ వాయు ఉద్గారాలను కట్ చేస్తుంది.”

పిల్లలలో ఉబ్బసం అభివృద్ధితో NO2 కాలుష్యానికి సంబంధించి NO2 సాంద్రతలు, పీడియాట్రిక్ జనాభా పంపిణీలు, మరియు ఆస్తమా సంభావ్య రేట్లుతో పరిశోధకులు లింక్ చేసిన ప్రపంచవ్యాప్త డేటాసెట్లను కలిపారు. వారు 194 దేశాల్లో NO2 కాలుష్యం మరియు ప్రపంచవ్యాప్తంగా 125 ప్రధాన నగరాల్లోని కొత్త శిశు ఆస్తమా కేసుల సంఖ్యను అంచనా వేయగలిగారు.

ది లాన్సెట్ ప్లానెటరీ హెల్త్ లో ప్రచురించిన అధ్యయనంలో ఉన్న కీ కనుగొన్న విషయాలు:

  • NO2 కాలుష్యం కారణంగా బహిరంగంగా మోటారు వాహనాల ఎగ్సాస్ట్ వచ్చిన 4 మిలియన్ల పిల్లలు 2010 నుండి 2015 వరకు ప్రతి సంవత్సరం ఆస్తమాని అంచనా వేశారు.
  • ప్రపంచవ్యాప్తంగా వార్షిక శిశు ఆస్తమా సంభవనీయతలో 13 శాతం NO2 కాలుష్యంతో సంబంధం కలిగి ఉంది.
  • 125 నగరాల్లో NO2 6 శాతం (ఓర్లు, నైజీరియా) 48 శాతం (షాంఘై, చైనా) కు చిన్నారుల ఆస్త్మా సంభవం. అభివృద్ధి చెందిన మరియు అభివృద్ధి చెందుతున్న ఆర్ధికవ్యవస్థలో ఉన్న 92 నగరాల్లో NO2 యొక్క కంట్రిబ్యూషన్ 20 శాతం కన్నా ఎక్కువ.
  • చైనాలోని ఎనిమిది నగరాల్లో (37 నుండి 48 మంది పిల్లల ఆస్తమా సంఘటనలకు) మరియు మాస్కో, రష్యా మరియు సియోల్, దక్షిణ కొరియా దేశాల్లో 40 శాతం వద్ద ఎనిమిది అత్యధిక ఎయిడబ్ల్యుయేషన్లను అంచనా వేశారు.
  • ఈ సమస్య యునైటెడ్ స్టేట్స్ లోని నగరాలను ప్రభావితం చేస్తుంది: లాస్ ఏంజిల్స్, న్యూయార్క్, చికాగో, లాస్ వేగాస్ మరియు మిల్వాకీలు సంయుక్త రాష్ట్రాలలో మొదటి ఐదు నగరాలు. కాలుష్యకు గురైన వాయువుతో సంబంధం ఉన్న పిల్లల ఆస్త్మా కేసులు అత్యధిక శాతం.
  • జాతీయంగా, వాయు కాలుష్యానికి సంబంధించి అతిపెద్ద భారాలు చైనాలో 760,000 ఉబ్బసం కేసులను గుర్తించాయి, తరువాత భారతదేశం 350,000 మరియు సంయుక్త రాష్ట్రాలలో 240,000 వద్ద ఉంది.

ఊపిరితిత్తుల వాయువులు ఎర్రబడినప్పుడు శ్వాస పీల్చుకోవడమే కష్టమవుతుంది. ప్రపంచ వ్యాప్తంగా సుమారు 235 మిలియన్ల మంది ప్రజలు ప్రస్తుతం ఆస్తమాని కలిగి ఉన్నారు, ఇవి శ్వాసక్రియకు, ప్రాణాంతక దాడులకు కారణమవుతాయి.

ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ వాయు కాలుష్యం “ఆరోగ్యానికి ఒక ప్రధాన పర్యావరణ ప్రమాదం” అని పిలుస్తుంది మరియు NO2 మరియు ఇతర వాయు కాలుష్యాలకు వాయు నాణ్యతా మార్గదర్శకాలను స్థాపించింది. వార్షిక సగటు NO2 కోసం 21 దేశాలకు చెందిన ప్రస్తుత ప్రపంచ ఆరోగ్య దిగ్గజం గైడ్లైన్లో చాలా మంది పిల్లలు నివసిస్తున్నట్లు పరిశోధకులు అంచనా వేస్తున్నారు. వారు కూడా WHO మార్గదర్శకాలను ఇప్పటికే కలిసిన ప్రాంతాల్లో NO2 కి కారణమైన క్రొత్త పీడియాట్రిక్ ఆస్థమా కేసుల్లో సుమారు 92 శాతం మంది ఉన్నారు.

“NO2 కు WHO మార్గదర్శకత్వం పిల్లల ఆరోగ్యానికి రక్షణగా ఉందని నిర్థారించుకోవడానికి తిరిగి అంచనా వేయవలసిన అవసరం ఉందని సూచిస్తుంది” అని Pattanun Achakulwisut, పీహెచ్డీ, కాగితం యొక్క ప్రధాన రచయిత మరియు మిల్కెన్ ఇన్స్టిట్యూట్ SPH లో ఒక పోస్ట్ డాక్టరేట్ శాస్త్రవేత్త చెప్పారు.

సాధారణంగా, అధిక NO2 గాఢత ఉన్న నగరాలు అధిక స్థాయి గ్రీన్హౌస్ వాయు ఉద్గారాలను కలిగి ఉన్నాయని పరిశోధకులు కనుగొన్నారు. గాలిని శుద్ధి చేయడానికి ఉద్దేశించిన చాలా పరిష్కారాలు ఆస్తమా మరియు ఇతర తీవ్రమైన ఆరోగ్య సమస్యలను మాత్రమే నిరోధించవు, అయితే వారు గ్లోబల్ వార్మింగ్ను కూడా నిరుత్సాహపరుస్తారు.

సంక్లిష్ట ట్రాఫిక్ ఉద్గారాలలో కాంటాక్టివ్ ఏజెంట్ను మరింత నిర్దుష్టంగా గుర్తించేందుకు అదనపు పరిశోధన చేయాలి. ఈ ప్రయత్నం, సమాచార పరిమిత దేశాల్లో నిర్వహించిన మరిన్ని వాయు కాలుష్య పర్యవేక్షణ మరియు ఎపిడెమియోలాజికల్ అధ్యయనాలతోపాటు ట్రాఫిక్ ఉద్గారాలకు అనుసంధానించబడిన కొత్త ఆస్తమా కేసుల అంచనాలను సరిచేయడానికి సహాయపడుతుంది, అనెబర్గ్ మరియు అచక్లువిసుట్ జోడించబడ్డాయి.