పరిశోధకులు కణాల కదలికను అధ్యయనం చేయడానికి కొత్త పద్ధతిని అభివృద్ధి చేశారు – ది సియాసత్ డైలీ

పరిశోధకులు కణాల కదలికను అధ్యయనం చేయడానికి కొత్త పద్ధతిని అభివృద్ధి చేశారు – ది సియాసత్ డైలీ

వర్గం: ఆరోగ్యం Shameen వీరిచే పోస్ట్ ప్రచురణ: Apr 12, 2019, 1:05 pm IST నవీకరించబడింది: Apr 12, 2019, 1:05 pm IST

వాషింగ్టన్: కొత్త పరిశోధనలో, పరిశోధకులు లేబుల్స్ లేదా డైస్ ఉపయోగించకుండా కణాల కదలికను అధ్యయనం చేయడానికి ఒక సాంకేతికతను అభివృద్ధి చేశారు. ఈ పద్ధతిలో కణ మరణం యొక్క తొలి దశలో పాత్ర పోషించే ఒక గుర్తించబడని దృగ్విషయాన్ని కూడా వెల్లడించింది.

నేచర్ కమ్యునికేషన్స్ పత్రికలో ఈ అన్వేషణలు ప్రచురించబడ్డాయి. ఈ పేపర్ ‘నానోస్కేల్ నిర్మాణం యొక్క మల్టీమోడల్ జోక్యం ఆధారిత ఇమేజింగ్ మరియు మాక్రోమోలిక్క్యూలర్ మోషన్ UV ప్రేరిత సెల్యులార్ పార్లోక్సిమ్’ ను నిర్దేశిస్తుంది.

చిన్న కణాల కదలికను అధ్యయనం చేయడం చిన్న పని కాదు. క్రోమాటిన్ కోసం, DNA, RNA మరియు మా జన్యువులో ఉన్న ప్రోటీన్ మాక్రోమోలిక్సూల్స్ యొక్క సమూహం, మా జన్యువులు ఎలా వ్యక్తీకరించబడతాయి లేదా అణచివేయబడుతున్నాయి అనే దాని యొక్క రెగ్యులేటర్గా చలనం దాని క్రియాశీలక పాత్ర యొక్క అంతర్భాగం.

“మాక్రోమోలిక్యులర్ కదలిక గ్రహించుట చాలా క్లిష్టమైనది, కానీ శాస్త్రవేత్తలు దాని గురించి చాలా తక్కువగా తెలుసు. కారణాలేమిటంటే, ఆ ప్రక్రియలను గమనించడానికి మేము వాయిద్య పద్దతులు లేవు “అని వాడిమ్ బ్యాక్మన్ చెప్పాడు.

శాస్త్రవేత్తలు ప్రస్తుతం పరమాణు రంగులు లేదా లేబుళ్ళను ఉపయోగించి కణాల కదలికను ట్రాక్ చేస్తుండగా, ఆచరణలో పరిమితులు ఉంటాయి. డైస్ లు ముందుగానే కణాల యొక్క ప్రవర్తన విషపూరితమైనవి మరియు చివరికి వాటిని చంపివేస్తాయి. లేబుల్స్ కణాలకు జోడించబడతాయి, విషపూరితమైనవి లేదా ఫోటోబ్లీచింగ్లో ఫలితంగా ఉంటాయి మరియు అవి లేబుల్ చేస్తున్న అణువుల కదలికను హెచ్చరించవచ్చు.

ద్వంద్వ- PWS అని పిలువబడే కొత్త టెక్నిక్ లేబుల్-ఫ్రీ మరియు డైస్లను ఉపయోగించకుండా మాక్రోమోలిక్యులర్ కదలికను ఇమేజ్ చేసి కొలవగలదు.

“జన్యువు యొక్క ట్రాన్స్క్రిప్షన్ లేదా దెబ్బతిన్న ప్రోటీన్ల మరమత్తు వంటి క్లిష్టమైన ప్రక్రియలు చాలా అణువుల కదలికను ఏకకాలంలో అత్యంత ప్యాక్ చేయబడిన, సంక్లిష్ట వాతావరణంలో అవసరం” అని అధ్యయనం యొక్క మొట్టమొదటి రచయిత స్కాట్ గ్లడ్స్టెయిన్ అన్నాడు.

“మిల్లిసెకండ్ తాత్కాలిక స్పష్టతతో 20nm చిన్నదిగా ఉన్న కణాల సున్నితత్వంతో జీవన కణాల్లో కణాంతర నిర్మాణం మరియు మాక్రోమోలిక్యులర్ డైనమిక్స్లను కొలవగల సామర్ధ్యంతో ఒక ఇమేజింగ్ ప్లాట్ఫామ్గా, ఈ ప్రక్రియలను అధ్యయనం చేయడానికి మాకు డ్యూయల్- PWS ప్రత్యేకంగా సరిపోతుంది.”

పరిశోధకులు ద్విపార్శ్వర కణాలలోని క్రోమాటిన్ యొక్క నానోస్కేల్ నిర్మాణ మరియు డైనమిక్ మార్పులను అధ్యయనం చేయడం ద్వారా ద్వంద్వ- PWS ను ఉపయోగించారు. సెల్యులార్ మరణాన్ని ప్రేరేపించడానికి అతినీలలోహిత కాంతిని ఉపయోగించి, కణాల క్రోమాటిన్ కదలికను ఎలా మార్చారో కొలుస్తారు.

“ఇది కణాలు చనిపోవడంతో, వారి గతిశీలత తగ్గుతుంది,” అని బ్యాక్మన్ చెప్పాడు. “ఎక్స్ప్రెస్ జన్యువులకు సహాయం చేయడానికి ప్రత్యక్ష కణాలలో ఉన్న సులభతరం కదలిక మరియు ఉద్దీపనకు ప్రతిస్పందనగా వారి వ్యక్తీకరణను మార్చడం అదృశ్యమవుతుంది. మేము ఆశిస్తున్నాము. ”

పరిశోధకులు మొదటి సారి ఒక జీవ ప్రక్రియను సాక్ష్యమివ్వాల్సిన అవసరం లేదు. క్షయం క్షీణించిన సమయంలో ‘సెల్ తిరిగి రాదు’, సెల్యులార్ దెబ్బతినే మూలం నిలిపివేయబడినప్పటికీ, సెల్ పనిచేసే స్థితిలోకి మరమ్మత్తు చేయలేదని బ్యాక్ మాన్ చెప్పారు.

ద్వంద్వ- PWS ఉపయోగించి, పరిశోధకులు ఈ మలుపుకు ముందు, కణాలు ‘జన్యువులు శీఘ్ర, తక్షణ కదలికతో ప్రేలుట, సెల్ యొక్క వివిధ భాగాలను యాదృచ్ఛికంగా కదిలేందుకు.

“చనిపోయే ఉద్దేశ్యంతో మేము పరీక్షించిన ప్రతి సెల్ ఈ paroxysmal జెర్క్ అనుభవించింది. ఇది జరిగిన తర్వాత వాటిలో ఏదీ ఒక ఆచరణీయ స్థితికి తిరిగి రావచ్చు “అని బ్యాక్మాన్ అన్నాడు.

సెల్యులార్ పార్లోక్సిమ్ అని పిలువబడే దృగ్విషయం ఎందుకు జరుగుతుంది, ఎలా జరుగుతుంది అనే విషయం తెలియదు. కణంలో ప్రవేశించిన అయానుల వలన కదలికలు ఏర్పడినట్లయితే బ్యాక్మాన్ మొదట ఆశ్చర్యపోయాడు, అయితే అలాంటి ప్రక్రియ చాలా కాలం పడుతుంది. సెల్యులార్ నిర్మాణాల యొక్క uncoordinated కదలికలు మిల్లీసెకనుల కంటే ఏర్పడ్డాయి.

“శీఘ్రంగా కదల్చే జీవశాస్త్రంలో ఏదీ లేదు,” అని బ్యాక్మన్ చెప్పాడు. అతను తన ప్రయోగశాల సభ్యుల ఫలితాలను ఆశ్చర్యపరిచాడు, వారు మిడిల్క్లోరియన్స్ అని వివరించారు, మిడిల్క్లోరియన్స్ అని వివరించారు, స్టార్ వార్స్ చలన చిత్రాలలో ‘ఫోర్స్’ యొక్క రసాయనిక స్వరూపురణకు ఒక ప్రస్తావన ఉంది.
సెల్యులార్ పార్క్సోసిమ్స్ ఒక రహస్యంగా ఉండగా, బ్యాక్మాన్ జట్టు యొక్క పరిశోధనలను ప్రత్యక్ష కణాల యొక్క మాక్రోమోలిక్యులర్ ప్రవర్తనను అధ్యయనం చేసే ప్రాముఖ్యతను నొక్కిచెప్పాడు.

మరింత అవగాహన పరిశోధకులు క్రోమాటిన్ను గురించి పొందుతారు, వారు జన్యు వ్యక్తీకరణను నియంత్రించగలుగుతారు, ఇది క్యాన్సర్ మరియు అల్జీమర్స్ వంటి వ్యాధులకు ఎలా చికిత్స పొందుతుందో మార్చగలదు.

మూలం: ANI

టాగ్లు

ఇమేజింగ్ టెక్నిక్

సెల్ కదలికలు

డై ఉచితం

లేబుల్స్ ఉచితం

TwitterFacebookMore