ఈటింగ్ డిజార్డర్స్: రకాలు, లక్షణాలు మరియు చికిత్స ఎక్స్ప్లెయిన్డ్ – హఫ్పోస్ట్ ఇండియా

ఈటింగ్ డిజార్డర్స్: రకాలు, లక్షణాలు మరియు చికిత్స ఎక్స్ప్లెయిన్డ్ – హఫ్పోస్ట్ ఇండియా

గెట్టి చిత్రాలు ద్వారా 13-స్మైల్

ఈటింగ్ డిజార్డర్స్ ప్రపంచంలోని 10 మిలియన్ల మందికిపైగా ప్రభావితమైన క్రమరహితమైన అలవాట్లను మరియు ప్రవర్తనాలకు సంబంధించిన మానసిక పరిస్థితులు .

భారతీయ ప్రత్యేక డేటాను గుర్తించడం కష్టమే అయినప్పటికీ, “అత్యంత ఎక్కువగా పారిశ్రామిక దేశాలకు ఎక్కువగా పరిమితమై ఉన్న సమస్యగా” తినడం వల్ల కలిగిన రుగ్మతలను పరిగణించడం జరిగింది, ప్రస్తుతం మా దేశంలో కౌమారదశకు గురైన వారిలో చాలామంది రాశారు .

తినడం లోపాలు ఉన్నవారు సాధారణంగా ఆహారంతో ముంచెత్తుతారు మరియు వారి శరీర బరువు, పరిమాణం మరియు ఆకారం, మనోరోగ వైద్యుడు డాక్టర్ సంజయ్ చుగ్ హఫ్పోస్ట్ ఇండియాతో చెప్పారు.

చాలామంది ఈటింగ్ డిజార్డర్స్ కౌమారదశలో లేదా ముందస్తు యుక్త వయస్సులోనే ప్రారంభమవుతున్నాయని ఆంటరాల్లో వైద్యుడు ప్రాచి అఖివి చెప్పారు. ఆమె తినే రుగ్మతలు పురుషుల కంటే ఎక్కువ మంది మహిళలను ప్రభావితం చేస్తాయని ఆమె తెలిపింది.

అయితే, డాక్టర్ ప్ర్రన్న కోహ్లీ, ఒక క్లినికల్ మనస్తత్వవేత్త, గత కొన్ని సంవత్సరాల్లో తినడం రుగ్మతలకు ఆమెను సంప్రదించిన పురుషుల సంఖ్య పెరిగింది.

తాన్యా వాసునియా, మ్యువర్ వద్ద మనస్తత్వవేత్త ఇలాంటి రుగ్మతలు ఎదుర్కొంటున్నవారు తీవ్రమైన స్వీయ-గౌరవం, దృఢమైన ఆలోచనా విధానాలు మరియు ఆందోళనను ఎదుర్కొంటున్నారు.

తినడం లోపాలు అత్యంత సాధారణ రూపాలు అనోరెక్సియా నెర్వోసా, బులిమియా నెర్వోసా మరియు అమితంగా తినడం.

ఈటింగ్ డిజార్డర్స్ రూపాలు

అనోరెక్సియా అధిక బరువు నష్టం మరియు ఊబకాయం యొక్క తీవ్రమైన భయం కలిగి ఉంటుంది, అఖేవి చెప్పారు.  

బులీమియా పుష్కలమైన తినటం యొక్క పట్టీలు మరియు తరువాత లక్కీటెటికల్స్ యొక్క ప్రక్షాళన లేదా ప్రక్షాళన ద్వారా ప్రక్షాళన చేస్తూ ఉంటుంది. బాధితుడు అనోరెక్సియా లో అదే విధంగా బరువు కోల్పోతారు కాదు వంటి బులీమియా గుర్తించడం మరింత కష్టం, Binita Priyambada, docprime.com ఒక సలహాదారు, కోసం రాశారు Firstpost .

మరోవైపు తినే అమితంగా , సాధారణంగా లక్షణాలను ప్రక్షాళన చేయడం లేదు. ఇది స్వల్ప కాలంలో ఆహారంలో అసాధారణంగా పెద్ద మొత్తాల ఆహారాన్ని తీసుకోవడంతో పాటు అపరాధం మరియు అవమానంతో భావాలను కలిగి ఉంటుంది, అఖవి చెప్పారు.

జెట్టి ఇమేజెస్ ద్వారా వైల్డ్ ఆర్కిడ్

కారణాలు ఏమిటి?

తినే లోపాలకు దారితీసే కారకాలు సాధారణంగా మానసిక మూలాలను కలిగి ఉంటాయి, నిపుణులు చెబుతారు. “కొందరు వ్యక్తులు పేద స్వీయ ప్రతిభను కలిగి ఉంటారు మరియు వారు చాలా సన్నగా లేకుంటే ఇతరులు ఆకర్షణీయంగా లేరని భావిస్తారు” అని కోహ్లీ చెప్పాడు.

వ్యక్తిగత, సామాజిక మరియు ఇతర పని సంబంధిత సమస్యల నుండి ఉత్పన్నమయ్యే పేద స్వీయ చిత్రం లేదా ఒత్తిడి వలన కలిగే భావోద్వేగ దుఃఖం అనారోగ్యకరమైన తినే తీరులో ఉన్న వ్యక్తులకు దారితీస్తుంది, తర్వాత ఇది ఒక రుగ్మత యొక్క ఆకారాన్ని తీసుకుంటుంది.

“కొవ్వు షేమింగ్ / శరీర షేమింగ్ వంటి దురదృష్టకర వాస్తవికత యువతపై ఒత్తిడిని భారీగా తగ్గిస్తుంది, తద్వారా సన్నగా ఉంటుంది, ఎందుకంటే వీటిని వారు ఆకలిని లేదా అనారోగ్యకరమైన అలవాట్లు అలవాటు పడుతున్నారని లేదా చింతిస్తూ, శుభ్రపరచుకోవడం వంటిది” అని చుగ్ చెప్పారు.

అఖివి మాట్లాడుతూ, “మా శరీరాల్లోని మన సంబంధాలు తినే రుగ్మతలకు మధ్యలో ఉన్నాయి.” కొన్ని మార్గాల్లో ఈ అన్ని లోపాలు మా శరీరాలపై నియంత్రణను ఏర్పరుస్తాయి.

ఈటింగ్ డిజార్డర్స్ చికిత్స

నిపుణులు తినే రుగ్మతతో ప్రజలకు సహాయం చేసే ఉత్తమమైన సలహా అని చెప్పారు.

“థెరపీ ఒకరి శరీరంతో సంబంధాన్ని పునరాలోచించడం మరియు పునర్నిర్మాణం చేయడంలో సహాయపడుతుంది.

అవమానంగా లేదా భయంతో సంబంధం ఉన్న భావాలతో వ్యవహరించడంలో సహాయపడే మద్దతు సమూహాలను కూడా ఆమె సూచించింది.

థెరపిస్ట్స్ కూడా తినే లోపాలు తరచుగా సంబంధం ఇది నిరాశ లేదా ఆందోళన నిర్వహించడానికి మందులు ఉపయోగిస్తారు.

కుటుంబాలు ఎలా సహాయపడతాయి?

కుటుంబాలు వ్యక్తికి మద్దతు ఇస్తాయని వాసునియా చెప్పారు. రకమైన వ్యక్తిగా ఉండటమే కాకుండా, సహాయం కోసం వ్యక్తికి సహాయం చేయడంలో సంస్థ కీలకమైనది.

వ్యక్తితో కమ్యూనికేట్ చేస్తున్నప్పుడు సున్నితంగా ఉండటం కూడా చాలా ముఖ్యం, కుటుంబ సభ్యులను కలపడం ద్వారా వారి భావాలను పట్టించుకోకుండా లేదా వాటిని వెర్రిగా భావించకూడదని ఆమె చెప్పారు.

అఖివి కుటుంబాలు అలాగే వ్యక్తిగత మానసిక-అవగాహన కలిగి ఉండాలి, ఈ పరిస్థితులను తీవ్ర మానసిక రోగాలలాగా తీసుకోవటానికి మరియు కేవలం అమాయకులను, అధిక ఆకలిని లేదా మూడ్ని కాదు.

దీనితో పాటుగా, రోగి చుట్టూ ఉన్న వృద్ధుల సంరక్షణ మరియు ప్రొఫెషనల్ కేర్ కోరుకునే సుముఖత అన్ని మానసిక దుస్థితుల విషయంలో సహాయపడుతుంది.

వృత్తిపరమైన సహాయం కోరుతూ కాకుండా, ఆ చిన్న చిన్న చర్యలు తీసుకోవడం ద్వారా వారికి బాధ చేయవచ్చు.

మీరు విశ్వసిస్తున్న వారితో మీరు ఏమి చేస్తున్నారనే దానితో మాట్లాడటం / భాగస్వామ్యం చేయడం . వాసునియా అన్నాడు, “ఈటింగ్ డిజార్డర్స్ ఒక వ్యక్తి వ్యక్తిగతంగా అనుభూతి చెందడానికి మరియు వారి పర్యావరణం నుండి డిస్కనెక్ట్ చేయటానికి దారితీస్తుంది. కాబట్టి మీరు విశ్వసించేవారిని మీరు గుర్తించాలి. ”

మీ బలాలు గుర్తుకు మరొక మార్గం. కార్యకలాపాలలో పాల్గొనండి మరియు మీ గురించి మీరు మంచిగా భావిస్తున్న వ్యక్తులతో పాల్గొనండి, వాసునియా జోడించారు. ఆమె స్వయంసేవకంగా మాట్లాడుతూ, కృతజ్ఞతా జర్నల్ ప్రారంభించి లేదా యోగా వంటి ఆహ్లాదకరమైన తరగతికి వెళ్లడానికి ప్రతికూల ఆలోచనలు పోరాడడంలో సహాయపడుతుంది.

మీరు లేదా మీకు తెలిసిన వ్యక్తికి సహాయం అవసరమైతే, మెయిల్ icall@tiss.edu లేదా 022-25521111 (సోమవారం-శనివారం, ఉదయం 8 గంటల నుండి 10 గంటలకు) కాల్ చేయండి , టాటా ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ సోషల్ సైన్సెస్ (TISS) చేత స్థాపించబడిన ఒక మానసిక హెల్ప్లైన్ iCall ను చేరుకోవడానికి.