రెగ్యులేటరీ ఉల్లంఘనల కోసం వోడాఫోన్ m-pesa, ఫోన్ పే & ఇతరులపై ఆర్బిఐ జరిమానా విధించింది ఎందుకు?

రెగ్యులేటరీ ఉల్లంఘనల కోసం వోడాఫోన్ m-pesa, ఫోన్ పే & ఇతరులపై ఆర్బిఐ జరిమానా విధించింది ఎందుకు?

ఈ విషయంలో వొడాఫోన్ తన వైఖరిని వివరించింది.

Here is Why RBI Has Imposed Penalties on Vodafone m-pesa, PhonePe & Others For Regulatory Violations
(చిత్రం: రాయిటర్స్)

భారతదేశంలో నియంత్రణ నిబంధనలను ఉల్లంఘించినందుకు ఐదు ప్రీపెయిడ్ చెల్లింపు పరికరాల (పిపిఐ) జారీదారులపై రిజర్వు బ్యాంకు ఆఫ్ ఇండియా (ఆర్బిఐ) జరిమానా విధించింది. చెల్లించని PPI లు వోడాఫోన్ యొక్క m-pesa, Flipkart యొక్క ఫోన్ పే, నా మొబైల్ పేమెంట్స్ లిమిటెడ్ వీటిలో యాసిజిన్ మరియు Sodexo, వై-క్యాష్ సాఫ్ట్వేర్ సొల్యూషన్స్ ప్రైవేట్ లిమిటెడ్ ఉన్నాయి, ఇది YPayCash మరియు GI టెక్నాలజీ ప్రైవేట్ లిమిటెడ్ను కలిగి ఉంది.

ఆర్బిఐ, “చెల్లింపు మరియు సెటిల్మెంట్ సిస్టమ్స్ చట్టం, 2007 లోని 30 వ అధికరణ కింద ఇవ్వబడిన అధికారాల అమలులో, రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా, నియంత్రణ మార్గదర్శకాలకు అనుగుణంగా, క్రింది ఐదు PPI జారీదారులపై ద్రవ్య పెనాల్టీ విధించింది.” నా మొబైల్ పేమెంట్స్ లిమిటెడ్ రూ .1 కోట్లు, వై-క్యాష్ సొల్యూషన్స్ ప్రైవేట్ లిమిటెడ్ రూ .5 లక్షలు, జిఐ టెక్నాలజీ ప్రైవేట్ లిమిటెడ్ కూడా రూ. 1 కోట్లు జరిమానా విధించింది.

ఈ విషయంలో వొడాఫోన్ తన వైఖరిని వివరించింది. “ఇది ఆర్బీఐకి మా స్థానం స్పష్టం చేయడానికి మేము ప్రాతినిధ్యం వహించిన పాత విషయం. మేము ఆర్బిఐ దర్శకత్వం వహించిన మొత్తాన్ని కూడా డిపాజిట్ చేసాము. అన్ని వర్తించే నియమాలతో పూర్తి ఆచరణలో వ్యాపారాన్ని నిర్వహించడానికి మేము కట్టుబడి ఉన్నాము “అని ఒక ప్రకటనలో వొడాఫోన్ ప్రతినిధి ఒకరు న్యూస్ 18 తో పంచుకున్నారు.

కానీ చెల్లింపు మరియు సెటిల్మెంట్ సిస్టమ్స్ చట్టం, 2007 లోని సెక్షన్ 30 ఏమిటి? మార్గదర్శకాల ప్రకారం, ప్రతి సిస్టమ్ ప్రొవైడర్ ఇప్పటికే ఉన్న లేదా సంభావ్య వ్యవస్థ పాల్గొనే, చెల్లింపు వ్యవస్థ కింద చార్జీలు మరియు బాధ్యత పరిమితులు సహా నిబంధనలు మరియు నిబంధనలు బహిర్గతం ఉంటుంది, ఆపరేషన్ పాలక నియమాలు మరియు నిబంధనలను కాపీలు వాటిని సరఫరా చెల్లింపు వ్యవస్థ, వలలు ఏర్పాట్లు మరియు ఇతర సంబంధిత పత్రాలు. అన్ని పార్టీలు పరిస్థితులు మరియు ఏ చెల్లింపు వ్యవస్థలో పాల్గొన్న సంభావ్య ప్రమాదాల గురించి పూర్తిగా బహిరంగంగా తెలియజేయాలి. చెల్లింపు వ్యవస్థకు అధికారం ఇవ్వడం సమయంలో రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆమోదించిన సందర్భంలో, వ్యవస్థ పాల్గొనేవారిలో చెల్లింపు బాధ్యతలు మరియు సెటిల్ మెంట్ సూచనల ప్రకారం, స్థూల లేదా వలయ పద్దతికి అనుగుణంగా నిర్ణయించబడతాయి.

నిబంధనలకు అనుగుణంగా వైఫల్యం జారీ చేయబడిన 30 రోజుల వ్యవధిలోపు చెల్లించాల్సిన ఒక పెనాల్టీని కలిగి ఉంటుంది.