విటమిన్ D స్థాయిలు నిర్వహించడానికి మరియు మెరుగుపరచడానికి ఎలా? – స్పెషాలిటీ మెడికల్ డైలాగ్స్

విటమిన్ D స్థాయిలు నిర్వహించడానికి మరియు మెరుగుపరచడానికి ఎలా? – స్పెషాలిటీ మెడికల్ డైలాగ్స్

How to manage and improve Vitamin D levels?

విటమిన్ D లేదా విటమిన్ D3 అని పిలుస్తారు, దీనిని సాధారణంగా కొవ్వు-కరిగే ప్రో హార్మోన్ అంటారు, ఇది ఎముక జీవక్రియలో ఒక ముఖ్యమైన పాత్ర పోషిస్తుంది. ఇది కాల్షియం శోషణ అవసరం. ఇది రక్తంలో కాల్షియం మరియు ఫాస్ఫేట్ యొక్క సాధారణ స్థాయిల నిర్వహణకు అవసరమవుతుంది, ఇది ఎముకలు, కండరాల సంకోచం, నరాల ప్రసరణ మరియు శరీరంలో కణాల సాధారణ సెల్యులార్ ఫంక్షన్ యొక్క సాధారణ ఖనిజీకరణకు అవసరం. ఇది మంచి రోగనిరోధక పనితీరు, వాపు మరియు కణ వ్యాప్తికి సహాయపడే ఒక ముఖ్యమైన అంశంగా కూడా గుర్తించబడుతుంది. విటమిన్ డి ఎండోవెన్గా తయారవుతుంది. నిజానికి, 90% అవసరమైన విటమిన్ డి సూర్యరశ్మి కింద చర్మంలో తయారవుతుంది.

భారతదేశంలో, విటమిన్ D సమన్వయం కోసం ముందస్తుగా అవసరమైన సూర్యరశ్మి లభ్యత ఉన్నప్పటికీ, దాని లోపం సంవత్సరం పొడవునా పెరుగుతోంది. పసిపిల్లలు, పాఠశాల పిల్లలు, వృద్ధులు, గర్భిణీ స్త్రీలు మరియు వారి శిశువులు, వయోజన మగవారు మరియు గ్రామీణ లేదా పట్టణ ప్రాంతాల్లో నివసిస్తున్న మహిళలు సహా అన్ని వయసుల మధ్య 50-90% పరిధిలో విటమిన్ D లోపం యొక్క ప్రాబల్యం నమోదైంది. ఇంకా, దేశంలో జనాభాలో 79% కంటే ఎక్కువ ప్రముఖ డయాగ్నస్టిక్ గొలుసులు ఒకటి నిర్వహించిన ఒక అధ్యయనం ప్రకారం విటమిన్ డి లోపం వల్ల వస్తుంది.

వయస్సు, ప్రాంతం మరియు ఆహారపు అలవాట్లు సంబంధం లేకుండా ఎవరినైనా విటమిన్ D లోపం సంభవించవచ్చు. శిశువులు (0-12 నెలల) సిఫార్సు చేసిన రోజువారీ అలవాటు 400 IU / day, పిల్లలు మరియు యుక్తవయసు 600 IU / day, పెద్దలకు ఇది 600 IU / రోజు.

చిన్న పిల్లలలో విటమిన్ D లోపం వారి అస్థిపంజర పెరుగుదల మరియు అభివృద్ధి ప్రభావితం చేయవచ్చు. యంగ్ పెద్దలు కూడా విటమిన్ D లోపం కోసం అధిక ప్రమాదం ఉంది. వివిధ అధ్యయనాలు పెద్ద సంఖ్యలో పెద్ద సీనియం విటమిన్ డి స్థాయి నుండి బాధపడుతున్నట్లు వెల్లడించాయి. విటమిన్ డి లోపం అనేది కండరాల బలహీనతతో సంబంధం కలిగి ఉంటుంది మరియు తక్కువ కాల్షియం కలిగిన వృద్ధులలో సాధారణంగా ఉంటుంది. విటమిన్ డి లేకపోవడం వలన సాధారణ ఆరోగ్య సమస్యలు కొన్ని కండరాల బలహీనత, పేలవమైన ఎముక ఆరోగ్యం, బోలు ఎముకల వ్యాధి మరియు పగుళ్లు యొక్క అధిక ప్రమాదం, తక్కువ రోగనిరోధక శక్తి, స్థిరంగా అలసట ఉన్నాయి. ఇది కూడా ప్రతికూలంగా హృదయ ఆరోగ్య ప్రభావం ప్రభావితం చేయవచ్చు.

విటమిన్ D లోపం కారణాలు

సూర్యరశ్మి, ఆహార అలవాట్లు మరియు విటమిన్ D బలపర్చిన ఆహార పదార్ధాల తక్కువగా తీసుకోవడం, చర్మం యొక్క ఛాయను భారతదేశంలో విటమిన్ డి లోపం వల్ల కలిగే కొన్ని కారణాలు. విటమిన్ D3 యొక్క తక్కువ స్థాయికి దోహదం చేసే ఇతర అంశాలు క్రోన్’స్ వ్యాధి, సిస్టిక్ ఫైబ్రోసిస్ మరియు ఉదరకుహర వ్యాధి వంటి జీర్ణ వ్యవస్థను ప్రభావితం చేసే ఊబకాయం, వృద్ధాప్యం మరియు నిర్దిష్ట వైద్య పరిస్థితులు. మూత్రపిండాల మరియు కాలేయపు రోగాలకు మందుల కింద ఉన్న రోగులలో కూడా విటమిన్ D అసమర్థత వలన బాధపడే ప్రమాదం ఎక్కువ.

విటమిన్ D లోపం యొక్క లక్షణాలు

చాలా మందికి లక్షణాలు లేవు. అయినప్పటికీ, నిరంతర కండరాల నొప్పులు, బలహీనత, కండర తిప్పడం మరియు అలసట సాధారణ లక్షణాలు కొన్ని. తీవ్రమైన సందర్భాల్లో లోపం సన్నని, పెళుసైన లేదా మిస్హేపెన్ ఎముకలకు దారి తీస్తుంది.

విటమిన్ డి లోపం నిర్ధారణకు ఎలా

25 డి హైడ్రాక్సీ విటమిన్ D రక్త పరీక్ష ఎంత విటమిన్ డి శరీరాన్ని కొలిచేందుకు అత్యంత ఖచ్చితమైన మార్గం. విటమిన్ D లోపం ఎక్కువగా ఉన్నప్పటికీ, సీరం 25 (OH) D కొలతల కొలత ఖరీదైనది. విటమిన్ ఎ డిసిసిబినితో సాధారణంగా సంబంధం కలిగి ఉన్న ప్రయోగశాల లేదా రేడియోగ్రాఫిక్ పరిశోధనలతో బాధపడుతున్న వారికి తీవ్రమైన డిప్రెషన్ లేదా ప్రమాదం ఉన్నవారికి ప్రయోజనం లభిస్తుంది. జీవరసాయన స్థాయిలు> 30 – 100 ఎన్జి / ఎంఎల్ సాధారణంగా పరిగణించబడతాయి. 20 – 30 ng / ml స్థాయిలు పరిమితంగా పరిగణిస్తారు. స్థాయిలు

విటమిన్ D స్థాయిలు నిర్వహించడానికి మరియు మెరుగుపరచడానికి చిట్కాలు

సూర్యరశ్మికి తగినంతగా బహిర్గతమవుతుందని నిర్ధారించుకోండి- చర్మం నేరుగా సూర్యుడికి బహిర్గతమయ్యేటప్పుడు విటమిన్ డి చేస్తుంది మరియు అందుకే సూర్యరశ్మిని బహిర్గత పరచడం వల్ల శరీరంలో విటమిన్ D3 స్థాయిని మెరుగుపరచడంలో సహాయపడుతుంది. ఉదయం 6 గంటల నుండి ఉదయం 8 గంటల వరకు సాయంత్రం ఉదయం 4 గంటల -6 గంటలకు సూర్యరశ్మిని పెంచడానికి అనువైన సమయం అవుతుంది.

విటమిన్ D & కాల్షియం లో అధికంగా ఉండే ఆహారాన్ని తీసుకోవడం – విటమిన్ D సహజంగా పాలు మరియు పాలు ఉత్పత్తులు, గుడ్డు, సార్డినన్, మేకెరెల్, ట్యూనా, సాల్మోన్, సోయా పాలు, టోఫు మరియు చీజ్ వంటి ఆహారాలలో ఉంటుంది. పుట్టగొడుగులు మరియు గుడ్డు పచ్చసొన కూడా విటమిన్ D కి మంచి మూలం. విటమిన్ డి కాల్షియం శోషణ, పాలు, పాల ఉత్పత్తులు, చీజ్, పనీర్, తృణధాన్యాలు, చిక్కుళ్ళు, రాగి, గుర్రం గ్రామ, రాజ్మా, సోయాబీన్, ఆకుపచ్చ ఆకు వంటి తగినంత కాల్షియం అధికంగా ఉండే ఆహారాలు ప్రోత్సహిస్తుంది. కూరగాయలు, కూర ఆకులు మరియు అన్ని గింజలు కావలసిన అస్థిపంజర ప్రయోజనాలను సాధించడానికి చేర్చాలి.

ఒక ఆరోగ్యకరమైన శరీర బరువును నిర్వహించండి – ఇది వ్యాయామంలో పాల్గొనండి, శరీరం బయట పడకపోవచ్చు , బహిరంగంగా ఉంటే సూర్యరశ్మికి బహిర్గతమవుతుందని కూడా ఇది సహాయపడుతుంది.

సన్స్క్రీన్ వాడకాన్ని క్రమబద్ధీకరించండి- UV కిరణాల నుండి రక్షించడానికి ఇది ముఖ్యమైనది అయినప్పటికీ, ఇది సహజ కాంతికి బహిర్గతం చేయడానికి సమానంగా అత్యవసరం. ఇది విటమిన్ D సమన్వయ సాధనకు సహాయపడుతుంది, అందువల్ల అది సూర్యరశ్మిలను కేవలం మధ్యస్థంగా మరియు నిజంగా ఉన్నప్పుడు అవసరమైన.

శ్రీమతి ఎమ్మనీ DR, సీనియర్ క్లినికల్ డైట్, మజుందార్ షా మెడికల్ సెంటర్, నారాయణ హెల్త్ సిటీ, బెంగళూరు.

మూలం: స్వీయ