ఫైబ్రోమైయాల్జియా: లక్షణాలు నిర్వహించడానికి 5 సహజ మార్గాలు – TheHealthSit

ఫైబ్రోమైయాల్జియా: లక్షణాలు నిర్వహించడానికి 5 సహజ మార్గాలు – TheHealthSit

ఒక కొత్త అధ్యయనంలో ఫైబ్రోమైయాల్జియ, కండరాల కండరాల పరిస్థితి, ఇన్సులిన్ నిరోధకత వల్ల కలుగవచ్చు మరియు మెటోర్ఫిన్ అనే డయాబెటీస్ ఔషధాన్ని ఉపయోగించడం ద్వారా చికిత్స పొందవచ్చు అని ఒక కొత్త అధ్యయనంలో వెల్లడైంది. యూనివర్శిటీ ఆఫ్ టెక్సాస్లో నిర్వహించిన పరిశోధనలో , ఫైబ్రోమైయాల్జియా రోగుల రక్తంలో గ్లూకోస్ స్థాయిలు పరిస్థితి లేకుండా ఉన్న వాటి కంటే ఎక్కువగా ఉన్నట్లు శాస్త్రవేత్తలు కనుగొన్నారు. అంతేకాక A1c అని పిలిచే సాధారణ ఇన్సులిన్ నిరోధక రక్త పరీక్ష ద్వారా అధ్యయనం బృందం పరిస్థితిని విశ్లేషించగలిగింది. మెటోర్మిన్ను స్వీకరించిన తరువాత ఈ రోగులు అనుభవించిన నొప్పి తగ్గిపోయింది.

జాతీయ ఫైబ్రోమైయాల్జియా అసోసియేషన్ అంచనా ప్రకారం, ప్రస్తుతం, ఫైబ్రోమైయాల్జియా ప్రపంచ జనాభాలో 3 నుంచి 6 శాతం మందిని ప్రభావితం చేస్తుంది. ఈ రుగ్మత వల్ల ఎవరికైనా ప్రభావితం అయినప్పటికీ, ఇది ఎక్కువగా మహిళల్లో ఎక్కువగా ఉంటుంది. ఫైబ్రోమైయాల్జియా కండరాలు మరియు మృదు కణజాలం యొక్క దీర్ఘకాలిక అనారోగ్యం, విస్తృతమైన కండరాల కండరాల నొప్పి, అలసట, అభిజ్ఞా సమస్యలు, తలనొప్పి, క్రమరహిత నిద్ర నమూనా , విరామం లేని కాలు సిండ్రోమ్, చల్లని మరియు వేడి మొదలైన వాటికి సున్నితత్వం. ఈ వ్యాధి యొక్క ఖచ్చితమైన కారణం ఇంకా తెలియదు. అయినప్పటికీ, జన్యుశాస్త్రం, అంటురోగాలు మరియు శారీరక లేదా భావోద్వేగ గాయం వంటి కొన్ని కారకాలు ఫైబ్రోమైయాల్జియాకు కారణమవుతున్నాయని డాక్టర్లు విశ్వసిస్తున్నారు. అంతేకాకుండా, మీ లింగం, ఫైబ్రోమైయాల్జియా యొక్క కుటుంబ చరిత్ర మరియు ఆస్టియో ఆర్థరైటిస్, రుమటాయిడ్ ఆర్థరైటిస్ లేదా లూపస్ వంటి ఇతర రుగ్మతలు ఈ రుగ్మత అభివృద్ధి చెందే ప్రమాదాన్ని పెంచుతాయి.

ఫైబ్రోమైయాల్జియా యొక్క లక్షణాలు ఇతర సాధారణ వ్యాధుల సంకేతాలను అనుకరిస్తుండటంతో, ఈ పరిస్థితిని విశ్లేషించడం కష్టం. అంతేకాకుండా, ఈ పరిస్థితిని గుర్తించడానికి ఎటువంటి ప్రయోగశాల పరీక్షలు లేవు. కాబట్టి, ఇతర పరిస్థితులను తీసివేయడం అనేది ఫైబ్రోమైయాల్జియాని నిర్ధారించడానికి మార్గం. పూర్తి రక్తాన్ని, ఎర్ర్ర్రోసైట్ అవక్షేప రేటు, చక్రీయ సిట్రూలినేటెడ్ పెప్టైడ్ పరీక్ష, రుమాటాయిడ్ ఫ్యాక్టర్ మరియు థైరాయిడ్ ఫంక్షన్ పరీక్షలు వంటి రక్తం పరీక్షలు ఈ ప్రక్రియలో సహాయపడతాయి. వ్యాధిని నిర్ధారించడానికి ముందు మీ డాక్టర్ ఇతర కారకాలకు కూడా చూస్తారు: కనీసం 3 నెలలు మరియు నొప్పి స్థాయిలు, అలసట, అసంతృప్తికరంగా నిద్ర లేదా అభిజ్ఞా సమస్యలు. చికిత్స చేయకుండా వదిలేస్తే మీ రోజువారీ కార్యాచరణలు ప్రభావితమవుతాయి. ఫిబ్రోమైయాల్జియా చికిత్సకు సంబంధించినంతవరకు, మీ డాక్టర్ నోటి మందులు (నొప్పి నివారణలు, యాంటీడిప్రజంట్స్, యాంటీ నిర్బంధం మందులు), చికిత్సలు (శారీరక చికిత్స, వృత్తి చికిత్స, సలహాలు) మరియు లక్షణాల ఉపశమనం కోసం కొన్ని జీవనశైలి మార్పులను సిఫార్సు చేస్తారు. వీటితో పాటు, ఫైబ్రోమైయాల్జియా యొక్క మంచి నిర్వహణ కోసం సైన్స్ ఆధారిత సహజ నివారణలు ఉన్నాయి.

మెగ్నీషియం

బచ్చలి కూరతో 2-2

శరీరంలో మెగ్నీషియం స్థాయిలు నిర్వహించడం నిస్పృహ, టెండర్ పాయింట్ స్కోర్, మరియు అలసట సహా తక్కువ ఫైబ్రోమైయాల్జియా లక్షణాలు సహాయపడుతుంది. © షట్టర్స్టాక్

ఫైబ్రోమైయాల్జియా రోగులు సాధారణంగా మెగ్నీషియం లోపం కలిగి ఉంటారు. రక్తంలో చక్కెర, రక్తపోటు, మరియు కండరాల పనితీరు వంటి పనులకు ఈ పోషకత బాధ్యత వహిస్తుంది. ఇది శరీరం అంతటా వివిధ ఎంజైమ్ల క్రియాశీలతకు కూడా అవసరమవుతుంది. జర్నల్ ఆఫ్ ఇంటిగ్రేటివ్ మెడిసిన్ లో ప్రచురించిన ఒక అధ్యయనం ప్రకారం, శరీరంలో మెగ్నీషియం స్థాయిలను నిర్వహించడం ద్వారా నిస్పృహ, టెండర్ పాయింట్ స్కోర్ మరియు ఫెటీగ్ వంటి తక్కువ ఫైబ్రోమైయాల్జియా లక్షణాలు సహాయపడతాయి. అలాగే, ఇది వైద్య చికిత్సల యొక్క దుష్ప్రభావాలపై సహజమైన చికిత్సను అందిస్తుంది. మెగ్నీషియం యొక్క కొన్ని ఆహార వనరులు బచ్చలికూర, అవోకాడో, సంపూర్ణ గోధుమ, బాదం, చీకటి చాక్లెట్, మొదలైనవి.

ఒమేగా -3 కొవ్వు ఆమ్లాలు

ఆహార ఒమేగా -3 కొవ్వు ఆమ్లం

ఒమేగా -3 కొవ్వు ఆమ్లాలు నరాలవ్యాధి నొప్పిని తగ్గించగలవు. © షట్టర్స్టాక్

మెడికల్ లిటరేచర్లో ప్రచురించిన ఒక అధ్యయనం ప్రకారం, ఒమేగా -3 కొవ్వు ఆమ్లాలు ఫైబ్రోమైయాల్జియా యొక్క లక్షణాలను తగ్గించటానికి సహాయపడతాయి. ఈ పరిస్థితిలో బాధపడుతున్న ప్రజలు తీవ్ర కండరాల నొప్పిని అనుభవించారు. ఈ అధ్యయనం రోజుకు కనీసం 1500 mgs ఒమేగా 3 ఫ్యాటీ యాసిడ్ పదార్ధాలను తీసుకుంటే కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిలు తగ్గాయి, తక్కువ టెండర్ పాయింట్లు మరియు తక్కువ కండరాల బిగించడం. ఇది ఫైబ్రోమైయాల్జియా, అలసట యొక్క సాధారణ లక్షణాన్ని తగ్గించడానికి కూడా కనుగొనబడింది. పరిశోధకులు ప్రకారం, ఫైబ్రోమైయాల్జియా మీ మెదడు నొప్పి సంకేతాలను సంక్రమించే విధంగా ప్రభావితం చేయడం ద్వారా బాధాకరమైన అనుభూతులను పెంచుతుంది. నొప్పి యొక్క క్లినికల్ జర్నల్ లో ప్రచురించిన మరొక అధ్యయనం ఒమేగా -3 కొవ్వు ఆమ్లాలు అటువంటి రకమైన నరాలవ్యాధి నొప్పిని తగ్గించగలదని సూచిస్తుంది. ఒమేగా -3 కొవ్వు ఆమ్లాల ఆహార వనరులు వాల్నట్, చేప (సాల్మోన్), ఫ్లాక్స్ సీడ్స్, సోయాబీన్, కనోలా చమురు మొదలైనవి.

పసుపు

పసుపు-2

పసుపు, యాంటీఆక్సిడెంట్ లక్షణాలు కలిగి, సమర్థవంతంగా ఆక్సీకరణ ఒత్తిడి వ్యతిరేకంగా సహాయపడుతుంది. © షట్టర్స్టాక్

ముందుగా చెప్పినట్లుగా ఫైబ్రోమైయాల్జియా కండరాలు, స్నాయువులు మరియు స్నాయువులు మరియు శరీరంపై అన్ని రకాల అలసట మరియు సున్నితత్వంతో దీర్ఘకాల నొప్పిని కలిగిస్తుంది. పసుపు రంగులో ఉండే curcumin అని పిలువబడే సమ్మేళనం కలిగి ఉంటుంది, ఇది ఫైబ్రోమైయాల్జియా యొక్క లక్షణాలను దాని శోథ నిరోధక లక్షణాలతో ఉపశమనం చేస్తుంది. అలాగే, ఈ ప్రకాశవంతమైన పసుపు మసాలాలో కనిపించే సూపర్ సమ్మేళనం అభిజ్ఞా బలహీనత, ఆందోళన మరియు మాంద్యం, రోగులలో సాధారణ లక్షణాల నుండి మిమ్మల్ని రక్షించగలదు వ్యాధి. ఫైబ్రోమైయాల్జియా యొక్క పురోగతిలో ఆక్సీకరణ ఒత్తిడి ముఖ్యమైన పాత్ర పోషిస్తుందని శాస్త్రవేత్తలు నమ్ముతారు. పసుపు, యాంటీఆక్సిడెంట్ లక్షణాలు కలిగి, సమర్థవంతంగా ఆక్సీకరణ ఒత్తిడి వ్యతిరేకంగా సహాయపడుతుంది. Curcuminoids మరియు పైపెరిన్ కలిగిన పదార్ధాలు గణనీయంగా మంట మరియు ఆక్సీకరణ ఒత్తిడి మెరుగుపరచడానికి, పత్రిక క్లినికల్ న్యూట్రిషన్ లో ప్రచురించిన ఒక అధ్యయనం చెప్పారు. అందువల్ల, మీరు నల్ల మిరియాలు (పైపర్న్ కలిగి) తో పసుపు (కర్కమిన్ కలిగి) తీసుకుంటే మీరు ఫైబ్రోమైయాల్జియాను మరింత సమర్థవంతంగా పరిష్కరించగలుగుతారు.

ముఖ్యమైన నూనెలు

లావెండర్

పెప్పర్మిట్ చమురు యాంటి స్పోస్మోడిక్, అనాల్జేసిక్, మరియు యాంటీ ఇన్ఫ్లమేటరీ ప్రాపర్టీస్ కలిగి ఉంది, ఇది కండరాల ఆకస్మిక భాగాన్ని తగ్గించటానికి సహాయపడుతుంది. © షట్టర్స్టాక్

లావెండర్ చమురు, పెప్పర్మిట్ చమురు, గంధపు చమురు, యూకలిప్టస్ నూనె వంటి ముఖ్యమైన నూనెలు మొక్క నుండి స్వేదనం చేయబడిన సుగంధ ద్రవ్యాలు కేంద్రీకృతమై ఉంటాయి మరియు ఆరోగ్య ప్రయోజనాల అనేక శాఖలను అందిస్తాయి. ఈ నూనెలు ఫైబ్రోమైయాల్జియా ప్రేరిత నొప్పి, అలసట మరియు తలనొప్పి తగ్గించటానికి వాగ్దానం చేస్తాయి. ఒత్తిడి తగ్గించడం మరియు లక్షణాలను కత్తిరించడం లావెండర్ నూనె నొప్పికి ఉపశమనం కలిగించవచ్చు. పెప్పర్మిట్ చమురు యాంటిస్పోస్మోడిక్, అనాల్జేసిక్ మరియు యాంటీ ఇన్ఫ్లమేటరీ ప్రాపర్టీస్ కలిగి ఉంది, ఇది కండరాల ఆకస్మిక, నొప్పులు మరియు నొప్పిని తగ్గించడంలో సహాయపడుతుంది మరియు నిద్రను మెరుగుపరుస్తుంది. ఇది తలనొప్పి నుండి అభిజ్ఞా పనితీరును పెంచవచ్చు మరియు నొప్పి సున్నితత్వాన్ని తగ్గిస్తుంది.

విటమిన్ D3

సాల్మన్ 1

శరీరంలో విటమిన్ డి స్థాయిలు పెరుగుతుంటాయి ఫైబ్రోమైయాల్జియా లక్షణాలను మెరుగుపరుస్తాయి. © షట్టర్స్టాక్

ఫైబ్రోమైయాల్జియా ఉన్న రోగులకు విటమిన్ D లోపం ఉన్నట్లు వివిధ అధ్యయనాల్లో ఇది గుర్తించబడింది. శరీరం లో ఈ విటమిన్ యొక్క లోపం దీర్ఘకాలిక నొప్పి సంబంధం ఉంది. ఇజ్రాయెల్ మెడికల్ అసోసియేషన్ జర్నల్ లో ప్రచురించిన ఒక అధ్యయనం ప్రకారం , శరీరంలో విటమిన్ డి స్థాయిలు పెరుగుతుండటం వల్ల ఫైబ్రోమైయాల్జియా లక్షణాలను మెరుగుపరుస్తాయి. ఈ పోషక నిరోధక లక్షణాలను కలిగి ఉంది మరియు రోగనిరోధక పనితీరు, కణ పెరుగుదల, ఎముక బలం మరియు న్యూరోమస్కులర్ ఆరోగ్యానికి ఇది అవసరం. ‘సూర్యకాంతి విటమిన్’ అని కూడా పిలవబడుతుంది, సూర్యకాంతికి వెలుతురు ఉన్నప్పుడు విటమిన్ D మీ శరీరాన్ని తయారు చేస్తుంది. సాల్మోన్, మేకెరెల్, సోయ్ పాలు, నారింజ రసం, పుట్టగొడుగులు మొదలైనవి ఈ ముఖ్యమైన విటమిన్ యొక్క కొన్ని ఆహార వనరులు.

ప్రచురణ: మే 9, 2019 4:15 pm