ఢిల్లీ లోక్సభ ఎన్నికలు 2019 ఓటింగ్ లైవ్ నవీకరణలు: పింక్ బూత్లు ముస్లిం మహిళా ఓటర్లు ఆకర్షించాయి, EC అధికారి చెప్పారు – Firstpost

ఢిల్లీ లోక్సభ ఎన్నికలు 2019 ఓటింగ్ లైవ్ నవీకరణలు: పింక్ బూత్లు ముస్లిం మహిళా ఓటర్లు ఆకర్షించాయి, EC అధికారి చెప్పారు – Firstpost

న్యూఢిల్లీ: ఉత్తరప్రదేశ్లో ఏడు నియోజకవర్గాల్లో అత్యధిక ఓటింగ్ శాతం నమోదైంది. ఆదివారం జరిగిన తొలి రెండు గంటల పోలింగ్లో జాతీయ రాజధాని 19 శాతం ఓట్లను నమోదు చేసింది.

ప్రియాంక గాంధీ వాద్రా ఢిల్లీలో ఓటు వేసింది. ఆమె తన భర్త రాబర్ట్ వాద్రితో కలిసి ఉండేది.

సౌత్ ఢిల్లీలోని మునిర్కా గ్రామంలో ఓటు వేయడానికి ఓ వృద్ధ మహిళ ఒంటరిగా వెళ్లాడు. ప్రధానమంత్రి మోడీకి ఓటు వేయడానికి ఆమె హుక్కాను విడిచిపెట్టినట్లు ఆమె చెప్పారు.

రాహుల్ గాంధీ న్యూఢిల్లీలో తుగ్లక్ రోడ్లో ఓటు వేశారు. అయినప్పటికీ, అతను కొద్దిసేపు ఆగిపోయినప్పటికీ, తన మనస్సును తయారు చేయటానికి కనిపించినప్పటికీ, మీడియాకు మాట్లాడలేదు.

ఆమ్ ఆద్మీ పార్టీ తూర్పు ఢిల్లీ అభ్యర్థి అతిషి ఢిల్లీలో ఓటు వేశారు. విలేఖరులతో మాట్లాడుతూ, ఐదు సంవత్సరాల పని కోసం ప్రజలు ఆప్కి ప్రతిఫలించి, ఏడుగురు సీట్లు గెలుచుకున్నారని ఆమె విశ్వాసం వ్యక్తం చేశారు. తన నియోజకవర్గంలో బలమైన పోటీదారుగా ఎవరు ఉన్నారని ప్రశ్నించగా, ఆదిషి ఇండియా టుడేతో మాట్లాడుతూ, ‘ఎన్నికయినప్పటికీ ఎన్నికలలోనే కాంగ్రెస్కు రిజర్వేషన్లు కల్పించిందని, కానీ ఆప్ విజయం సాధించాలని నేను భావిస్తున్నాను.’  

ఉత్తర ఢిల్లీ ఢిల్లీ మాజీ ముఖ్యమంత్రి, కాంగ్రెస్ అభ్యర్థి షీలా దీక్షిత్ నిజాముద్దీన్ (ఈస్ట్) లో పోలింగ్ బూత్లో ఓటు వేశారు.

బిజెపి సిట్టింగ్ ఎంపీ మీనాక్షి లెఖీ, కాంగ్రెస్ సీనియర్ అజరు మాకేన్ల మధ్య 2014 లో మూడో స్థానంలో ఉన్న రాజధాని ప్రతిష్టాత్మక న్యూఢిల్లీ ఢిల్లీ సీటులో బిజెపి, కాంగ్రెస్ రాజకీయ పెద్దవాటికి వ్యతిరేకంగా ఎఎపి మొట్టమొదటి పోటీదారుడు బ్రిజేష్ గోయల్, వ్యాపారవేత్త, ఎవరు బిజెపి అభ్యర్థి నినాదంతో “మీనాక్షి లెఖీ, కభీ నహీ దేఖీ”

బిజెపి తూర్పు ఢిల్లీ అభ్యర్థి గౌతమ్ గంభీర్ ఢిల్లీలో తన తల్లిదండ్రులు, భార్యలతో పాటు ఓటు వేశారు. గంభీర్ బిజెపి తూర్పు ఢిల్లీ అభ్యర్థి, ఆప్ ఆదిషీపై పోటీ చేస్తున్నారు.

నార్త్ ఈస్ట్ ఢిల్లీ నియోజకవర్గం నుండి కాంగ్రెస్ అభ్యర్ధి షీలా దీక్షిత్, పార్టీ ముఖ్యమంత్రి అభ్యర్థి అరవింద్ కేజ్రీవాల్ను భోజనానికి ఆహ్వానించారు. కేజీరివాల్ ట్వీట్లో ట్యాగ్ చేయగా, కేజ్రివాల్కు ఆహ్వానం అంగీకరించినట్లయితే ఆమెకు మూడు “లాభాలు” లభించాయి.

“మీరు నా ఆరోగ్యం గురించి పుకార్లను వ్యాప్తి చేస్తారా? మీరు ఏమీ చేయనట్లయితే, భోజనం చేస్తాను, నేను భోజనం చేస్తున్నానని, పుకార్లను వ్యాప్తి చేయకుండా ఎన్నికలను ఎదుర్కోవడాన్ని నేర్చుకుంటాను” అని ఆమె హిందీలో రాసింది .

జాతీయ రాజధాని ఆదివారం లోక్సభ ఎన్నికలకు వెళుతుండగా ఈ దశలోనే బిజెపి, ఢిల్లీ పాలక ఎఎపి, కాంగ్రెస్ ఏడు స్థానాల్లో పోరాటంలో లాక్ చేయబడుతున్నాయి. 2014 ఎన్నికలలో మూడవ స్థానానికి చేరుకున్న తరువాత కాంగ్రెస్ తిరిగి బౌన్స్ అయింది. ఎన్నికలకు దారితీసింది ఆరోపణలు మరియు ఆరోపణలు ఎగురుతూ, నాటకం లేకుండా లేదు, మరియు అది వారి డబ్బు కోసం పరుగులు ప్రతిరోజు చూపిస్తుంది ఒక సోప్ ఒపెరా యొక్క అన్ని అలంకారాలను కలిగి.

జాతీయ రాజధాని లో అధిక ఆక్టేన్ పోల్స్ ప్రచారం శుక్రవారం ముగిసింది కానీ ముందు వారి పార్టీలకు ప్రచారం ఇక్కడ అవరోహణ నక్షత్రాలు అనేక శాఖలు చూసిన కాదు. హేమా మాలిని మరియు సన్నీ డియోల్ కాషాయ పార్టీ ప్రచారానికి బాలీవుడ్ భాగాన్ని అందించినట్లయితే, రాజ్ బబ్బర్ మరియు నగ్మ కాంగ్రెస్కు స్టార్ కోటాను జతచేశారు. ప్రకాష్ రాజ్, స్వారా భాస్కర్ మరియు గుల్ పాన్గ్ ఆప్ కోసం ప్రచారం చేశారు.

ముఖ్యమంత్రి అరవింద్ కేజ్రివాల్ నుంచి ఎఎపి తూర్పు ఢిల్లీ అభ్యర్థి ఆతిష కు విరుచుకుపడింది. బిజెపికి చెందిన ఉదిత్ రాజ్ పార్టీకి విరుద్ధమైన కరపత్రాలపై విలేకరుల సమావేశంలో విరుచుకుపడింది. కాంగ్రెస్ పార్టీకి వాయిదా పడలేదు. గత రెండు నెలలుగా టికెట్ను తిరస్కరించడంతో కాంగ్రెస్ పార్టీలో చేరింది. సంభవించే మరియు వారి కాలి మీద ప్రతి ఒక్కరూ ఉంచారు.

ఏడు సీట్లు 164 మంది అభ్యర్థులతో పోరాడుతున్నారని, వీరిలో 18 మంది మహిళలు ఉన్నారు. ఈశాన్య ఢిల్లీ నుండి మాజీ ముఖ్యమంత్రి షీలా దీక్షిత్, న్యూఢిల్లీ నుంచి పోటీ చేస్తున్న బిజెపి ఎంపి మీనాక్షి లెఖీ, ఆదిషి. బిజెపి అభ్యర్థి మనోజ్ తివారీ ఈశాన్య ఢిల్లీ సీటు కోసం దీక్షిత్పై పోటీ చేస్తున్నాడు. ఇప్పటికే దేశంలో అత్యంత ఆసక్తికర అంశంతో పోల్ పోటీని ఆమె ప్రవేశపెట్టినట్లు చెప్పారు. ఆప్ నుంచి దిలీప్ పాండే కూడా సీటు నుంచి పోటీలో ఉన్నారు.

దక్షిణాఫ్రికా, చంద్రని చౌక్, కేంద్ర క్రీడాకారుడు హర్ష్ వర్ధన్, క్రికెటర్ గౌతమ్ గంభీర్ల నుంచి పోటీ చేస్తున్న ఒలింపిక్ బాక్సర్ విజేందర్ సింగ్, ప్రముఖ కాంగ్రెస్ నాయకుడు షీలా దీక్షిత్, వీరిలో ఉన్నారు. ఉదయం 7 గంటలకు ఓటింగ్ ప్రారంభమవుతుంది. 6 గంటల వరకు కొనసాగుతుంది. నిశ్శబ్దం కాలం అని పిలువబడే ఆదివారము ఉదయం 6 గంటల నుండి సాయంత్రం 6 గంటల నుండి 48 గంటలు కూడా ‘పొడి రోజు’ గా గమనించబడతాయి.

మొత్తం 13,819 పోలింగ్ స్టేషన్లు ఢిల్లీలో 2,700 స్థానాల్లో ఏర్పాటు చేయనున్నాయి. 70 అసెంబ్లీ సెగ్మెంట్లలో ఒక్కో మోడల్ పోలింగ్ కేంద్రం ఉంది. పదిహేడు పోలింగ్ స్టేషన్లు మహిళల చేత మాత్రమే పనిచేయబడతాయి. ఢిల్లీ పోలీస్, హోం గార్డ్స్, పారా మిలటరీలతో సహా దాదాపు 523 పోలింగ్ కేంద్రాలు క్లిష్టమైనవిగా, 60,000 మందిని గుర్తించాయి. వాటిలో అవాంఛనీయమైన సంఘటనలు లేవు.

ఆప్ మరియు కాంగ్రెస్ మధ్య నామినేషన్ల చివరి రోజు వరకు కొనసాగుతున్న సంధిల మధ్య సంధి చర్చలు నెమ్మదిగా ప్రారంభం కావడంతో ఈ ప్రచారం నెమ్మదిగా మొదలయింది. అయితే, గత పక్షం గడిచిన రెండు వారాల పాటు సీనియర్ నాయకులు భారీ సంఖ్యలో పాల్గొన్నారు. .

రామ్లీలా మైదాన్లో ప్రధానమంత్రి నరేంద్రమోడీ ఇక్కడ భారీ ర్యాలీ నిర్వహించారు. కాంగ్రెస్ అధ్యక్షుడు రాహుల్ గాంధీ రెండు బహిరంగ సమావేశాలతో, ఆయన సోదరి ప్రియాంక గాంధీ వాద్రా నగరంలో రెండు రోడ్ షోలను తీసుకున్నారు.

రాత్రిపూట వరకు తలుపులు తెరిచే ప్రచారాలను నిర్వహించటానికి ఆరు గంటల వద్ద పార్కులలో ఓటర్లు వ్యక్తిగత తీగను కొట్టే ప్రయత్నం చేస్తున్నప్పుడు, అభ్యర్థుల అక్షరాలా అణచివేత వేడిలో అది చెమట వేయడంతో, పాదరసం 40-డిగ్రీ సెల్సియస్ మార్క్ దాటింది. బిజెపి ప్రచారం పార్టీ అధిక స్థాయి జాతీయవాద కథనం మరియు మోడి జనాదరణ గురించి తిరుగుతూ ఉండగా, కాంగ్రెస్ అతనిని వేలాడుతూనే ఉంచింది మరియు దాని కనీస ఆదాయ హామీ పథకాన్ని NYAY ని అరికట్టడానికి ప్రయత్నించింది.

మరోవైపు, ఢిల్లీ కోసం పూర్తి రాష్ట్ర హోదా కోసం డిమాండ్ను కేంద్రీకరించింది. పోలింగ్ సంస్థకు ముందు అభ్యర్థులు కూడా ఒకరినొకరు వెలుపల ప్రయత్నించారు. ఎటిఎం అభ్యర్థులు అతిషి, రాఘవ్ చదా తమ బిజెపి ప్రత్యర్థులైన గౌతమ్ గంభీర్, రమేష్ బిధురి నామినేషన్ పత్రాలను తిరస్కరించాలని కోరారు.

మోడల్ కోడ్ ప్రవర్తనా నియమావళిని అనేక ఉల్లంఘనలు నివేదించినందున పోల్ అధికారులు కూడా తీవ్ర ఒత్తిడికి గురయ్యారు. భద్రతా ఉల్లంఘనలో మోతీ నగర్లో రహదారి ప్రదర్శనలో ఒక వ్యక్తి చేత కేజ్రీవాల్ కొట్టిపారేశారు, గుర్రపు వర్తకం ఆరోపణలు రెండు ఎఎపి ఎమ్మెల్యేలు, అనిల్ బాజ్పాయి, దేవిందర్ సేహ్రావత్ వంటి బిజెపికి దాటింది.

కేజ్రివాల్పై హిందూ స్ఫూర్తితో దక్షిణ ఢిల్లీ బిజెపి ఎంపీ రమేష్ బిధురి ఆరోపణలు చేశారని ప్రచారం జరిగింది. చివరి రోజున, ఆపి మరియు బిజెపి అతిషిని లక్ష్యంగా చేసుకున్న అవమానకరమైన కరపత్రం మీద స్పందిచింది. తన ప్రత్యర్ధి గౌతమ్ గంభీర్ వెనుకబడి ఉన్నాడని ఆప్ ఆరోపించింది.

ఏప్రిల్ 23 న ప్రచురించబడిన ఎన్నికల రోల సారాంశం ప్రకారం, ఢిల్లీలో 1.43 కోట్లు, 78,73,022 మంది పురుషులు మరియు 64,42,762 మంది మహిళలు ఉన్నారు, కాగా 669 మంది మూడవ లింగానికి చెందినవారు. 18, 19 ఏళ్ల వయస్సులో 2,54,723 మంది ఓటర్లు ఉన్నారు. వైకల్యంతో 40,532 ఓటర్లు ఉన్నారు. ఎన్నికల కోడ్ను ఉల్లంఘించిన తేదీ వరకు ఇప్పటి వరకు 270 పార్టీలు, రోజువారీ డైరీ (డిడి) ఎంట్రీలు రాజకీయ పార్టీలకు, ఇతరులకు వ్యతిరేకంగా నమోదయ్యాయి.

తాజా ఎన్నికల వార్తలు, విశ్లేషణ, వ్యాఖ్యానం, ప్రత్యక్ష నవీకరణలను, లోక్ సభ ఎన్నికలు 2019 కోసం షెడ్యూల్ మీ గైడ్ firstpost.com/elections . రాబోయే సార్వత్రిక ఎన్నికలకు అన్ని 543 నియోజకవర్గాల నుండి ట్విట్టర్ మరియు Instagram లో మా ఫేస్బుక్ పేజీని లేదా మా ఫేస్బుక్ పేజీ లాంటిది మాకు ఇష్టం.