థైరాయిడ్ మీద పిల్ హెచ్చరిక – టెలిగ్రాఫ్ ఇండియా

థైరాయిడ్ మీద పిల్ హెచ్చరిక – టెలిగ్రాఫ్ ఇండియా

సూక్ష్మంగా పనిచేసే థైరాయిడ్ గ్రంధికి థైరాయిడ్ హార్మోన్ చికిత్సకు సాధారణ ఉపయోగం ఉందని మంగళవారం నిపుణుల బృందం హెచ్చరించింది. దీని వల్ల ఎలాంటి ప్రయోజనాలు లేవు.

21-సభ్యుల బృందం ప్రకారం, లెవోథైరోక్సిన్ వంటి థైరాయిడ్ హార్మోన్లు మామూలుగా ఉపశీతల హైపోథైరాయిడిజం (SCH) తో పెద్దవారికి ఇవ్వరాదు, ఎందుకంటే జీవన నాణ్యత లేదా థైరాయిడ్-సంబంధిత లక్షణాల ద్వారా కొలిచిన ప్రయోజనాలకు దారితీయవు, ఎందుకంటే అలసట మరియు నిరాశతో సహా.

“ఎటువంటి లక్షణాలు లేని లేదా రోగ లక్షణాలను కలిగి ఉన్న ఏ రోగులకు మేము ప్రయోజనం పొందలేము” అని KU లియువెన్, బెల్జియం మరియు ప్యానల్ కుర్చీలో జనరల్ ప్రాక్టీసు యొక్క అకాడెమిక్ సెంటర్లో ఒక సాధారణ అభ్యాసకుడు, ది టెలీగ్రాఫ్తో మాట్లాడుతూ Mieke Vermandere.

ది బ్రిటిష్ మెడికల్ జర్నల్ లో ప్రచురించబడిన సిఫారసులను, థైరాయిడ్ హార్మోన్, ప్రత్యేకంగా లెవోథైరోక్సిన్ కోసం, లిమిటెడ్కు 4 మరియు 10 మిల్లీయునిట్ల మధ్య థైరాయిడ్ స్టిమ్యులేటింగ్ హార్మోన్ స్థాయిలను నిర్వచించిన రోగులకు చికిత్స చేయడానికి ఒక ప్రపంచ వ్యాప్తిని చూడవచ్చు.

UK లో అధ్యయనాలు SCH నుండి 1996 నుండి 2006 వరకు రెట్టింపు అయింది మరియు US లో, లెవోథైరోక్సిన్ 2015 లో అత్యంత సూచించిన మందుల్లో ఒకటిగా ఉంది.

ఈ ప్యానెల్, TSH స్థాయిల్లో ఉన్న 62 శాతం మంది రోగులకు 4 మరియు 10 మిల్లియన్ల కొద్దీ లీటర్ల ఐదు సంవత్సరాలలో జోక్యం లేకుండా సాధారణీకరణను సూచిస్తుంది.

SCH తో ముగ్గురు రోగుల్లో ఎటువంటి లక్షణాలు లేనప్పటికీ, ఇతరులు అలసట, పొడి చర్మం, కండరాల తిమ్మిరి లేదా మలబద్ధకం వంటి లక్షణాలను నివేదిస్తారు.

వెర్మోండెర్ మరియు ఆమె సహచరులు థైరాయిడ్ హార్మోన్ చికిత్స యొక్క ప్రభావాన్ని పరిశీలిస్తూ 21 అధ్యయనాలను విశ్లేషించారు మరియు రోగులకు ఎటువంటి లక్షణాలు లేదా తేలికపాటి లక్షణాలు లేని ప్రయోజనాలకు ఎటువంటి ఆధారాన్ని కనుగొనలేదు. వారు SCH ను “జీవరసాయనిక మార్పు” గా చూడాలి మరియు రోగులకు తీవ్ర లక్షణాలు లేకుంటే ఒంటరిగా వదిలేయాలని వారు చెబుతారు.

గర్భిణీ స్త్రీలకు, గర్భవతిగా మారుతున్న మహిళలకు, తీవ్రమైన రోగాలతో ఉన్న రోగులకు, లేదా TSH స్థాయిలతో ఉన్న రోగులకు 20 యూనిట్లు లేదా అంతకంటే ఎక్కువ ఉన్నవారికి వారి సిఫార్సు వర్తించదు.

“మేము ఎటువంటి ప్రయోజనం మరియు సాధ్యం హాని కొన్ని బలహీనమైన సాక్ష్యం బలమైన సాక్ష్యం కలిగి,” వెర్మోండ్రే చెప్పారు. థైరాయిడ్ హార్మోన్ ప్రతిక్షేపణ చికిత్స నుండి దీర్ఘకాలిక హానిని తగినంత డేటా లేనందున “దీర్ఘకాలిక చికిత్స వలన సాధ్యమైన హాని గురించి మేము భయపడుతున్నాం” అని ఆమె తెలిపింది.

ప్యానెల్తో సంబంధం లేని ఒక సీనియర్ భారతీయ ఎండోక్రినాలజిస్ట్, థైరాయిడ్ హార్మోన్ చికిత్సకు అనవసర ఉపయోగం కలుగజేయడానికి ఎండోక్రినాలజిస్టులు “పోరాడుతూ” ఉన్న భారతదేశంకు కూడా కొత్త అన్వేషణలు కూడా ఉన్నాయి.

“ఎండోక్రినాలజిస్టులు ఈ ధోరణికి వ్యతిరేకంగా పోరాడుతున్నారు – సాధారణంగా 10 స్థాయికి చికిత్స చేయవలసిన అవసరము లేదు” అని మెదన్టా ఆసుపత్రిలో ఎండోక్రినాలజీ విభాగం యొక్క ఛైర్మన్ అంబ్రిష్ మిఠల్ చెప్పారు. గుర్గావ్.

కాని నాన్-ఎండోక్రినాలజిస్ట్ యొక్క విభాగాలు కొన్నిసార్లు ఆ స్థాయి కంటే చికిత్సను సూచిస్తాయి, అన్నాడు. “వారు అసాధారణ పఠనాన్ని చూస్తారు, చికిత్స కోసం చాలా సులభం మరియు ఔషధం ప్రమాదకరం కాదని, అది సూచించబడుతుందని” మిత్సాల్ చెప్పారు.

కూడా హాని ప్రమాదం లేకుండా, ప్యానెల్ చికిత్స SCH తో రోగులకు అవసరం లేదు ఒక పిల్ జీవితకాల అవకాశం బహిర్గతం మరియు థైరాయిడ్ హార్మోన్ స్థాయిలు యొక్క కాలానుగుణ పరీక్ష కోసం వెళ్ళి బలవంతంగా అని సూచించారు. “ఇది స్వయంగా భారమైనది,” అని వెర్మాండర్ చెప్పారు.