Exclusive: IL & FS 'తుది ఆడిట్ పూర్తి, అవినీతి వెబ్ బహిర్గతం, నీడ రుణాలు – Moneycontrol

Exclusive: IL & FS 'తుది ఆడిట్ పూర్తి, అవినీతి వెబ్ బహిర్గతం, నీడ రుణాలు – Moneycontrol

భారత ఐదవ అతిపెద్ద ఆడిటర్ గ్రాంట్ తోర్న్టన్ గత వారం IL & FS పై తన ఫోర్త్ ఫోరెన్సిక్ ఆడిట్ రిపోర్టును కంపెనీ యొక్క కొత్త బోర్డుకు సమర్పించారు. నివేదికలో, ఆడిటర్ రుణ సతతహరిత నిర్ధారణకు 107 ఉదాహరణలను కనుగొంది, రుణగ్రహీతల సంస్థలతో సరైన అనుషంగిక మరియు నిర్వహణ సంబంధాలు లేకుండా ఇవ్వబడిన రుణాలు.

ఫోరెన్సిక్ ఆడిట్ రిపోర్ట్ యొక్క కాపీని Moneycontrol కలిగి ఉంది.

ఆడిట్ నివేదిక ప్రకారం, ఐఎల్ & ఎఫ్ఎస్ ఫైనాన్షియల్ సర్వీసెస్ (ఐఎఫ్ఐఎన్) మాజీ మేనేజింగ్ డైరెక్టర్ రమేష్ బవా, కంపెనీల చట్టం యొక్క నిబంధనల యొక్క అసంబద్దమైనదిగా ఉన్న AAA ఇన్ఫోసిస్టమ్ మరియు AAAB ఇన్ఫ్రాస్ట్రక్చర్లలో తన పెట్టుబడులను బహిర్గతం చేయలేదు. చట్టం ప్రకారం, అన్ని కంపెనీ డైరెక్టర్లు ఇతర సంస్థలలో తమ పెట్టుబడులు బహిర్గతం చేయడానికి తప్పనిసరి.

గ్రాంట్ తోర్న్టన్ సిల్వర్ గ్లేడ్స్ గ్రూప్ మరియు అన్సల్ గ్రూప్తో ఉన్న బవా యొక్క పరోక్ష సంబంధాలను కనుగొన్నారు, ఇవి రూ. 487 కోట్ల రుణాలకు రుణాలు ఇచ్చాయి. ఏది సెక్యూరిటీలను కోరుకోకుండా సిల్వర్ గ్లేడ్స్ కంపెనీ మాజీ డైరెక్టర్ రుణాలను ఇచ్చారని ఆడిటర్ కనుగొన్నాడు. భద్రతా లేకుండా రు. 3,768 కోట్ల మొత్తం రుణాలు మంజూరయ్యాయి.

బవాను ఏప్రిల్లో సీరియస్ ఫ్రాడ్ ఇన్వెస్టిగేషన్ ఆఫీస్ (SFIO) అరెస్టు చేసింది.

రూ .10,264 కోట్ల రుణాల సరాసరి 107 సాయాలను కనుగొన్నట్లు గ్రాంట్ తోర్న్టన్ పేర్కొన్నారు. ఎస్సార్, డిబి రియాల్టీ, SKIL, గాయత్రీ గ్రూప్, శివ, SREI, కోహినోర్, పర్స్వనాథ్ మరియు హెచ్డిఐఎల్ వంటి పలు ప్రముఖ కంపెనీల పేర్లు నిత్యం ప్రక్రియకు సంబంధించి ప్రస్తావించబడ్డాయి.

ఆసక్తికరంగా, ఈ కంపెనీలకు అత్యధిక అంచనాలు ప్రతికూలంగా ఉన్నాయి, అయితే కంపెనీ డైరెక్టర్ నుంచి ఆమోదం పొందిన తర్వాత వారు రుణాలను పొడిగించారు. ABG ఇంటర్నేషనల్, గాయత్రీ గ్రూప్, SREI మరియు యునిటెక్ల అంచనాలు ప్రతికూలంగా ఉన్నాయని ఆడిట్లో తెలిపిన కొన్ని ఉదాహరణలు.

నివేదిక ప్రతికూల అంచనా 73 సందర్భాల్లో కనుగొనబడింది, ఇంకా ఈ సంస్థలకు రుణాలు కంపెనీ డైరెక్టర్ ఆమోదం తెలిపారు.

నవంబరు 1, 2017 న, రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (ఆర్బిఐ) ఐఎఫ్ఐఎన్కి సలహా ఇచ్చింది. అది గ్రూపు కంపెనీలకు గురికావడం తగ్గించి, తాజా రుణాన్ని అందజేయలేదు. అయితే ఐఎఫ్ఐఎన్ ఆర్బిఐ నిబంధనలను ఉల్లంఘించినట్లు కనుగొన్నది. సెంట్రల్ బ్యాంక్ ఇన్విమాషన్ను పోస్ట్ చేసి, బాహ్య పార్టీలకు రుణాలు అందించింది. ఐఎల్ అండ్ ఎఫ్ఎస్ గ్రూప్ కంపెనీలకు ప్రధానంగా ఐఎల్ అండ్ ఎఫ్ఎస్ ట్రాన్స్పోర్టేషన్ లిమిటెడ్కు రుణాలు మంజూరు చేశాయి.

ఆడిట్ సమయంలో, గ్రాంట్ తోర్న్టన్ 14 బాహ్య కంపెనీలు డబ్బు తీసుకొని IL & FS గ్రూప్ కంపెనీలకు బదిలీ చేయబడ్డాయని కనుగొన్నారు. SREI రాజధాని మూడుసార్లు స్వీకరించింది మరియు IL & FS గ్రూప్ కంపెనీలను బదిలీ చేసింది, సంగం గ్రూప్ రెండుసార్లు అరువు తెచ్చుకొని, ఆ డబ్బును IL & FS కు బదిలీ చేసింది.

ఐబీఎన్ఎల్ విలువ 261 కోట్ల రూపాయల విలువైన ఐఎంఐఎన్ఐ, ఎఫ్ అండ్ ఎనర్జీ డెవలప్మెంట్ కంపెనీ విలువ రూ. 360 కోట్లు, ఐఎల్ అండ్ ఎఫ్ఎస్ ఎయిర్లైన్స్ 112 కోట్ల విలువైన రూ .733 కోట్ల విలువైన షేర్లను కొనుగోలు చేసినట్లు ఐఎఫ్ఐఎఫ్ ప్రకటించింది.

అంతేకాదు, గ్రాంట్ తోర్న్టన్ రుణగ్రహీతల నుండి ఎలాంటి భద్రత లేకుండా దాదాపు 1,827 కోట్ల రూపాయల విలువైన కంపెనీలకు రుణాలు ఇచ్చిన 20 సందర్భాల్లో కనుగొన్నారు. రు. 1,941 కోట్ల విలువైన రుణ పంపిణీ రుణాలను కూడా గుర్తించారు. ఇక్కడ మంజూరైన మొత్తానికి పోల్చితే సెక్యూరిటీలు తక్కువగా పడిపోయాయి.

ఇప్పుడు, SFIO వారి నివేదికను ఖరారు చేయాలని భావిస్తోంది మరియు ఎన్ఫోర్స్మెంట్ డైరెక్టరేట్ తదుపరి చర్య కోసం పరిశీలనలో తీసుకోబడుతుంది.