స్ట్రోక్ ప్రమాదాన్ని తగ్గించడానికి పండ్లు, పెరుగు రోజువారీ తినండి – ఎబిపి లైవ్

స్ట్రోక్ ప్రమాదాన్ని తగ్గించడానికి పండ్లు, పెరుగు రోజువారీ తినండి – ఎబిపి లైవ్

అధ్యయనం కోసం, పరిశోధకులు తొమ్మిది యూరోపియన్ దేశాలలో 4,18,000 మందిని ఎంపిక చేసుకున్నారు మరియు ఇస్కీమిక్ స్ట్రోక్ మరియు హెమరేజిక్ స్ట్రోక్‌లను విడిగా పరిశోధించారు.

రచన: IANS | 26 ఫిబ్రవరి 2020 10:41 AM (IST)

పండ్లు తినండి, స్ట్రోక్ ప్రమాదాన్ని తగ్గించడానికి పెరుగు రోజువారీ

వివిధ రకాలైన ఆహారాలు వివిధ రకాల స్ట్రోక్‌ల ప్రమాదాలతో ముడిపడి ఉన్నాయని పరిశోధకులు చెబుతున్నారు, పండ్లు, కూరగాయలు మరియు పాల ఉత్పత్తులను ఎక్కువగా తీసుకోవడం ఇస్కీమిక్ స్ట్రోక్ యొక్క తక్కువ ప్రమాదంతో ముడిపడి ఉంటుంది.యూరోపియన్ హార్ట్ జర్నల్‌లో ప్రచురించబడిన ఈ అధ్యయనం కోసం, పరిశోధకులు తొమ్మిది యూరోపియన్ దేశాలలో 4,18,000 మందిని ఎంపిక చేసుకున్నారు మరియు ఇస్కీమిక్ స్ట్రోక్ మరియు హెమోరేజిక్ స్ట్రోక్‌లను విడిగా పరిశోధించారు.పండ్లు, కూరగాయలు, ఫైబర్, పాలు, జున్ను లేదా పెరుగు అధికంగా తీసుకోవడం ప్రతి ఒక్కటి ఇస్కీమిక్ స్ట్రోక్ యొక్క తక్కువ ప్రమాదంతో ముడిపడి ఉన్నప్పటికీ, రక్తస్రావం స్ట్రోక్ యొక్క తక్కువ ప్రమాదంతో గణనీయమైన సంబంధం లేదని అధ్యయనం కనుగొంది.అయినప్పటికీ, గుడ్ల ఎక్కువ వినియోగం రక్తస్రావం స్ట్రోక్‌తో ముడిపడి ఉంటుంది, కానీ ఇస్కీమిక్ స్ట్రోక్‌తో కాదు, పరిశోధకులు చెప్పారు.“మా అధ్యయనం స్ట్రోక్ సబ్టైప్‌లను విడిగా పరిశీలించడం యొక్క ప్రాముఖ్యతను కూడా హైలైట్ చేస్తుంది, ఎందుకంటే ఆహార సంఘాలు ఇస్కీమిక్ మరియు హేమోరేజిక్ స్ట్రోక్‌లకు భిన్నంగా ఉంటాయి మరియు ఇతర సాక్ష్యాలకు అనుగుణంగా ఉంటాయి, ఇది కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిలు లేదా es బకాయం వంటి ఇతర ప్రమాద కారకాలు కూడా రెండు స్ట్రోక్‌లను ప్రభావితం చేస్తాయని చూపిస్తుంది ఉప రకాలు భిన్నంగా ఉంటాయి, “అని UK లోని ఆక్స్ఫర్డ్ విశ్వవిద్యాలయం నుండి మొదటి రచయిత టామీ టోంగ్ చెప్పారు.రక్తం గడ్డకట్టడం మెదడుకు రక్తాన్ని సరఫరా చేసే ధమనిని నిరోధించినప్పుడు లేదా శరీరంలో మరెక్కడైనా ఏర్పడి మెదడుకు ప్రయాణించినప్పుడు రక్త ప్రవాహాన్ని అడ్డుకునేటప్పుడు ఇస్కీమిక్ స్ట్రోక్ సంభవిస్తుంది.మెదడులో రక్తస్రావం ఉన్నప్పుడు సమీప కణాలను దెబ్బతీసేటప్పుడు రక్తస్రావం వస్తుంది. స్ట్రోక్‌లలో 85 శాతం ఇస్కీమిక్ మరియు 15 శాతం రక్తస్రావం. ప్రపంచవ్యాప్తంగా మరణాలకు రెండవ ప్రధాన కారణం స్ట్రోక్.పరిశోధనల కోసం, పరిశోధన బృందం తొమ్మిది దేశాలలో (డెన్మార్క్, జర్మనీ, గ్రీస్, ఇటలీ, నెదర్లాండ్స్, నార్వే, స్పెయిన్, స్వీడన్ మరియు యుకె) 418,329 మంది పురుషులు మరియు మహిళల నుండి డేటాను విశ్లేషించింది, వీరు క్యాన్సర్ మరియు పోషణపై యూరోపియన్ ప్రాస్పెక్టివ్ ఇన్వెస్టిగేషన్కు నియమించబడ్డారు. (EPIC) 1992 మరియు 2000 మధ్య అధ్యయనం.పాల్గొనేవారు ఆహారం, జీవనశైలి, వైద్య చరిత్ర మరియు సామాజిక-జనాభా కారకాల గురించి అడిగే ప్రశ్నపత్రాలను పూర్తి చేశారు మరియు సగటున 12.7 సంవత్సరాలు అనుసరించారు.ఈ సమయంలో, 4,281 ఇస్కీమిక్ స్ట్రోక్ కేసులు మరియు 1,430 హెమరేజిక్ స్ట్రోక్ కేసులు ఉన్నాయి.ప్రజలు తిన్న మొత్తం ఫైబర్ (పండు, కూరగాయలు, తృణధాన్యాలు, చిక్కుళ్ళు, కాయలు మరియు విత్తనాల నుండి ఫైబర్‌తో సహా) ఇస్కీమిక్ స్ట్రోక్ ప్రమాదాన్ని గొప్పగా తగ్గించడంతో సంబంధం కలిగి ఉందని పరిశోధకులు తెలిపారు.రోజుకు ప్రతి 10 గ్రా ఎక్కువ ఫైబర్ తీసుకోవడం 23 శాతం తక్కువ ప్రమాదంతో ముడిపడి ఉంది, ఇది 10 సంవత్సరాలలో జనాభాలో 1,000 మందికి రెండు తక్కువ కేసులకు సమానం, వారు తెలిపారు.పండ్లు మరియు కూరగాయలు మాత్రమే రోజుకు తినే ప్రతి 200 గ్రాములకి 13 శాతం తక్కువ ప్రమాదంతో సంబంధం కలిగి ఉంటాయి, ఇది 10 సంవత్సరాలలో జనాభాలో 1,000 మందికి ఒక తక్కువ కేసుతో సమానం.ఇస్కీమిక్ స్ట్రోక్ యొక్క సంఖ్యాపరంగా గణనీయమైన అధిక ప్రమాదానికి ఏ ఆహారాలు అనుసంధానించబడలేదు.రోజుకు తీసుకునే ప్రతి 20 గ్రాముల గుడ్లకు రక్తస్రావం స్ట్రోక్‌కు 25 శాతం ఎక్కువ ప్రమాదం ఉందని పరిశోధకులు కనుగొన్నారు.వివిధ ఆహారాలు మరియు ఇస్కీమిక్ మరియు హేమోరేజిక్ స్ట్రోక్‌ల మధ్య వారు కనుగొన్న అనుబంధాలను రక్తపోటు మరియు కొలెస్ట్రాల్‌పై ప్రభావాల ద్వారా కొంతవరకు వివరించవచ్చని పరిశోధకులు తెలిపారు.